Đến nội dung

Nội dung của BS YERSIN

207 phương tiện bởi BS YERSIN (Tìm kiếm giới hạn từ 06-Tháng 5 23)

#3497 Quên uống thuốc có ảnh hưởng đến điều trị bệnh Lao không?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 21 Tháng 3 2016 - 10:06 AM trong Tổng quát

Câu hỏi:

Chào bác sĩ,

Em uống thuốc lao ruột đã đủ 8 tháng rồi nhưng nhiều lần trong tháng hoặc tuần em thường hay quên uống thuốc hoặc không uống thuốc trong 1-2 ngày của tuần hoặc tháng. Vậy cho em hỏi việc thuốc đó có ảnh hưởng đến điều trị Lao không ạ và có hoàn toan hết bệnh Lao ruột không ạ?

(Phan Thanh Minh)

Trả lời:

Chào em,

Vi khuẩn Lao là một trong những loại vi khuẩn khó điều trị nhất. Để đảm bảo hiệu quả điều trị tối đa, các phác đồ điều trị hiện nay luôn nhấn mạnh các điều kiện sau đây:

*Kết hợp đa kháng sinh
*Điều trị dài ngày, liên tục với liệu trình tấn công và duy trì
*Các thuốc uống đủ và đúng liều

(Ảnh minh họa: Nguồn Internet)

Việc uống thuốc ngắt quãng, bỏ dỡ hay không đủ liều sẽ dẫn đến các hậu quả:

*Hiệu quả điều trị giảm và tỷ lệ lệ thành công thấp hơn mong muốn
*Tăng khả năng xuất hiện các chủng vi khuẩn kháng thuốc và làm việc điều trị lại khó khăn hơn

Cụ thể trong trường hợp của em, tuy không uống đủ và đúng, không có nghĩa là điều trị của em chắc chắn thất bại mà là có khả năng thất bại. Tỷ lệ thành công vẫn có thể chấp nhận được.

Do đó, để kiểm tra hiệu quả điều trị, bác sĩ vẫn phải dựa vào thăm khám, thử máu và nội soi kiểm tra. Hiện không nên chủ quan cho rằng chắc chắn thành công hoặc bi quan mà nghĩ rằng chắc chắn thất bại.

Trong trường hợp thất bại, bác sĩ bắt buộc phải điều trị lại với phác đồ mạnh hơn.

Chúc em may mắn,

Tiến sĩ, Bác sĩ Võ Xuân Quang
Phòng Khám Đa Khoa Quốc Tế Yersin

#3498 Loét dạ dày hang vị và vi khuẩn HP

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 21 Tháng 3 2016 - 10:31 AM trong Bài viết chuyên môn

Câu hỏi:

Thưa bác sĩ,

Em bị viêm loét dạ dày hang vị và có vi khuẩn HP có trị 6 tháng liền nhưng không hết. Em không trị 1 năm nay rồi bây giờ trị lại có cách nào trị không?

(Giang)

Trả lời:

Chào em,

Trong môi trường y khoa, chúng tôi không có khái niệm "trị 6 tháng nhưng không hết....". Chuyện này chỉ xảy ra khi bệnh nhân không tuân thủ các hướng dẫn điều trị mà liên tục thay bác sĩ hoặc tự ý ngưng thuốc. Về nguyên tắc, điều trị HP được tiến hành từng bước chẩn đoán-điều trị-kiểm tra. Sau đợt điều trị với một phác đồ, bác sĩ kiểm tra để xem HP đã được tiệt trừ hay chưa. Nếu chưa, phải đánh giá vì sao thất bại để có hương xử trí tiếp. Các lý do thất bại thường gặp là do uống thuốc không đúng, không đủ hoặc do vi khuẩn kháng thuốc. Khi xác định được nguyên nhân, bác sĩ sẽ cho phác đồ điều trị khác theo kinh nghiệm và theo hướng dẫn của các hiệp hội quốc tế. Nếu vẫn thất bại, biện pháp cuối hay dùng là phải nuôi cấy con vi khuẩn và tìm đúng loại kháng sinh mà nó nhạy cảm.

Khamonline%20-%20HP%20viem%20da%20day.jp

Quá trình này tuy có thể kéo dài nhưng khá rõ ràng. Việc uống thuốc không theo hướing dẫn hoặc tự ngưng điều trị sẽ làm xuất hiện các chủng vi khuẩn kháng thuốc và làm việc điều trị lại khó khăn hơn.

Việc điều trị lại tất nhiên là có thể. Em cần đem tất cả các toa thuốc và hồ sơ cũ đến gặp bác sĩ để chúng tôi có cái nhìn rõ ràng về những gì đã xảy ra và tránh lặp lại những sai lầm trước đây. Phần nhiều là những phác đồ đơn giản đầu tiên sẽ không được áp dụng. Việc soi lại và cấy vi khuẩn làm kháng sinh đồ có thể sẽ được thực hiện ngay để đảm bảo thành công.

Chúc em may mắn,

#3499 Rối loạn thần kinh thực vật

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 21 Tháng 3 2016 - 10:54 AM trong Tổng quát

Câu hỏi:

Xin chào bác sĩ.

Em bị rối loạn thần kinh thực vật. Đa có dấu hiệu giảm nhưng khoảng 2-3 ngày thì cảm thấy cơ thể nóng lên, người đỏ. Trên đùi xuất hiện những đốm đỏ, phẳng, không ngứa, khoảng 30 phút thì hết. Xét nghiệm máu thì bác sĩ bảo không bị gì hết. Cho hỏi là bị vậy la sao ạ thưa bác sĩ?

(Nguyễn Văn Hùng)

Trả lời:

Chào em,

Những biểu hiện của em gợi ý đến các thay đổi về vận mạch của da, cũng hay gặp trong một số trường hợp dị ứng. Chúng tôi rất tiếc không có hình ảnh minh họa hoặc khám cụ thể nên không thể đưa ra chẩn đoán chắc chắn 100%. Em nên đi khám bác sĩ TRONG KHI các tổn thương này xuất hiện. Khi đó, việc định bệnh sẽ dễ dàng hơn.

Khamonline%20-%20roi%20loan%20than%20kin

Đối với các ca bị dị ứng, việc thử máu đúng là chẳng có thay đổi gì nhiều - hoặc bình thường.

Em cũng nên đi khám định kỳ để chắc chắn về tình trạng sức khỏe tổng quát của mình.

Chúc em khỏe,

#3500 Tiêm ngừa HPV cho nam

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 21 Tháng 3 2016 - 11:34 AM trong Chủng ngừa - Tiêm phòng

Câu hỏi:

Cho em hỏi Việt Nam có tiêm ngừa vacxin HPV Nam giới ko?

(Quyền)

Trả lời:

Chào bạn,

Hiện tại ở Việt Nam, HPV vẫn chưa được cấp giấy phép sử dụng cho nam giới bạn nhé.

Thân,

Admin khamonline.com

#3501 Thiếu máu tán huyết bẩm sinh

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 22 Tháng 3 2016 - 08:51 AM trong Tổng quát

Câu hỏi:

Chào bác sĩ,

Cháu bị tan máu bẩm sinh thì nên có chế độ nghỉ ngơi cũng như ăn uống ta sao ạ?

(Hà Minh)

Trả lời

Chào cháu,

Cháu cho biết là tan máu bẩm sinh, có lẽ ý cháu là bệnh thiếu máu tán huyết bẩm sinh ? Chúng tôi cần xác định rõ là cháu có thiếu máu hay không, có tán huyết hay không và nguyên nhân dẫn đến tán huyết là gì, do thiếu men, bệnh lý hemoglobin hay các bất thường khác?

Khamonline%20-%20thieu%20mau%20bam%20sin

Các nguyên nhân khác nhau sẽ có những thay đổi khác nhau trong hướng dẫn ăn uống. Chúng tôi chưa thể có câu trả lời chính xác được.

Thân chào,

#3502 Điều trị hạch lao

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 24 Tháng 3 2016 - 09:14 AM trong Tổng quát

Câu hỏi:

Em điều trị hạch lao uống thuốc đã 6 tháng, đã mổ bóc tách hạch, giờ bác sĩ cho ngưng thuốc nhưng không có kiểm tra gì cả. Siêu âm thì thấy có hạch nhưng e không biết đó có phải là hạch viêm hay hạch lao. Em xin hỏi, muốn kiểm tra em đã hết bệnh chưa thì kiểm tra bằng cách nào ạ? Em cám ơn.

(Ngọc Hương)

Trả lời:

Em thân mến,

Việc đánh giá kết quả điều trị có thể phải dựa vào nhiều yếu tố. Đối với lao, đáp ứng điều trị thể hiện qua:

-Tổng trạng tốt hơn, ăn được, lên cân
-Hết các triệu chứng toàn thân như sốt, ớn lạnh, suy nhược, đổ mồ hôi về chiều
-Thử máu thấy hết hiện tượng viêm, thường là vận tốc lắng máu (VS) và số bạch cầu trở về bình thường
-Khám tại chỗ

Cần chú ý là trong đa số trường hợp, tổn thương do lao khi lành sẽ trở thành mô xơ và ít khi nào hết khỏi 100%. Đối với phổi, là các vết xơ hay vôi hóa trong phổi. Đối với hạch, sẽ còn các hạch nhỏ không đau. Các bác sĩ sẽ dựa vào tính chất hạch khi khám và các dấu hiệu nêu trên để kết luận em đã khỏi bệnh hay chưa.

Thường thì không cần thiết để mổ lấy hết các nốt hạch di chứng còn lại sau điều trị. Tuy nhiên, nếu còn nghi vấn, em nên trực tiếp hỏi thẳng bác sĩ điều trị.

Thân chào,

#3504 Đau vùng dưới ngực

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 29 Tháng 3 2016 - 08:51 AM trong Tổng quát

Câu hỏi:

Thưa bác sĩ,

Em bị đau ở dưới ngực phải đã 3 ngày. Em có mua thuốc giảm đau ở tiệm thuốc tây, bớt rồi đau lại, chỉ cần cử động nhẹ hay làm gì cũng đau. Vậy cho em hỏi em bị gì vậy bác sĩ ? Nhờ bác sĩ tư vấn giúp. Em cám ơn ạ.

(Dieu Tuong)

Trả lời

Em thân mến,

Các thông tin mà em cung cấp thật nghèo nàn. Nghèo nàn đến mức bất cứ ý kiến nào đưa ra cũng đều có khả năng ... trật thật cao. Đặc biệt, đau ở vùng nhạy cảm như vùing ngực mà em cũng không cho biết mình là nam hay nữ, già hay trẻ thì quả thật là em đang làm khó chúng tôi rồi.

Nói chung, đau vùng ngực phải thường có các nguyên nhân như sau, từ ngoài vào trong

1. Đau vùng tuyến vú: đặc biệt phổ biến ở các cô gái và liên quan khá nhiều đến chu kỳ kinh nguyệt và các nội tiết tố. Việc khám ngực và siêu âm sẽ giúp chẩn đoán. Nguyên nhân thường gặp nhất là căn bệnh xơ nang, thường diễn biến lành tính và chỉ điều trị bằng các loại giảm đau thông thường.

2. Đau ở thành ngực: thường có nguyên nhân rõ ràng như do chấn thương, bị đánh, té. Thậm chí, trong một số trường hợp, bệnh nhân bị chấn thương bị gãy hoặc ứt xương sườn mà vẫn không biết. Đau trong những trường hợp này thường dai dẵng và chỉ bớt khi dùng các thuốc giảm đau có kháng viêm không steroid.

3. Đau do màng phổi: Có thể là các bệnh lý viêm, lao màng phổi. Trong trường hợp này, cơn đau thường liên quan khá rõ ràng với động tác hô hấp. Khhi hít thở, hai lá mảng phổi cọ vào nhau gây cơn đau rất nhiều, thường là khiến bệnh nhân phải đi khám ngay và ít khi chịu được.

Trái với người ta thường nghĩ, các bệnh của chủ mô phổi lại có đau không rõ ràng và khá mơ hồ. Đau do tim thì chủ yếu nằm bên ngực trái. Cả bệnh phổi hay màng phổi đều cần X quang để chẩn đoán.

Tóm lại, em có thể uống thuốc giảm đau không kê toa khoảng 2-3 ngày. Sau 3 ngày, nếu cơn đau vẫn còn, em nên đi khám để được chẩn đoán bệnh và điều trị.

Thân chào,

#3505 Nguy cơ ung thư đại tràng

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 31 Tháng 3 2016 - 11:16 AM trong Ung thư Đại trực tràng

Câu hỏi:

Thưa bác sĩ, em hay bị bón mấy năm trước. Hai năm trở lại đây em hay bị đau bụng lúc sáng sớm nhưng rất khó đi. Đi mấy lần mới đi được nhưng đi toàn phân sống. Cách đây hơn một năm em có nội soi đại tràng rồi nhưng kết quả là không bị gì, bác sĩ nói do ruột của em bị gấp khúc nên mới như vậy. Nhưng hơn một tháng nay bụng dưới em cứ đau, đầy bụng, tức ở chấn thủy, khó thở. Đói cũng đau mà no cũng đau lại hay sôi ruột nữa. Có mấy ngày đi phân có mùi ôi khó chịu em đi khám uống thuốc thì phân hết hôi nhưng các triệu chứng kia vẫn còn. Như vậy em có nguy cơ bị ung thư đại tràng không bác sĩ?

(Lai)

Trả lời:

Em thân mến,

Câu trả lời vắn tắt là chúng tôi không biết. Có khá nhiều yếu tố nguy cơ ung thư đại tràng nhưng những thông tin đó không được em cung cấp. Vậy, em tự đánh giá mình có hay không các yếu tố đó đi nhé.

*Tuổi > 50.
*Đã từng bị ung thư đại trực tràng hay có tiền sử bị polyp đại trực tràng.
*Có tiền sử mắc bệnh viêm loét đại tràng và bệnh Crohn.
*Tiền sử gia đình mắc bệnh ung thư đại trực tràng, nhất là thân nhân có quan hệ huyết thống gần - trực hệ.
*Khẩu phần ăn nhiều mỡ, giảm vận động, béo phì và nghiện rượu, thuốc lá 

Những chi tiết mà em lo ngại không phải là yếu tố nguy cơ đại tràng tuy một vài trong số chúng có thể là triệu chứng của bệnh. Tuy nhiên, việc nội soi cho kết quả bình thường có lẽ giúp loại trừ mối lo lắng này. Phần nhiều, đó là biểu hiện của hội chứng đại tràng kích thích hay viêm đại tràng không đặc hiệu.

Thân chào,

#3506 Mệt mỏi, suy nhược sau sốt siêu vi

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 09 Tháng 4 2016 - 09:32 AM trong Tổng quát

Câu hỏi:

Thưa bác sĩ, cho em hỏi bạn gái em nửa tháng trước có sốt siêu vi, sau khi khám, xét nghiệm máu và chích thuốc thì đã hết sốt. Nhưng dạo gần đây hay mệt mỏi vào ban ngày có những biểu hiện sau: Mệt mỏi, uể oải, nhức đầu, mỏi mắt và ngáp ra nước mắt, thỉnh thoảng hay bị tê tay chân như kim châm vậy, phù thủng ... Cảm giác chỉ muốn ngủ thôi. Xin hỏi những biểu hiện đó la bị gì vậy ạ? Em xin cảm ơn.

(Dương Thiên)

Trả lời:

Chào em,

Rất tiếc, những triệu chứng mà em mô tả là những triệu chứng toàn thân không đặc hiệu, hầu như có thể gặp do bệnh lý bất kỳ nguyên nhân nào và bất kỳ cơ quan nào.

Riêng trong bối cảnh này, có thể chỉ là tình trạng suy nhược cơ thể sau nhiễm siêu vi. Tuy nhiên, không thể có một câu trả lời chính xác ở đây. Ngay cả khi đi khám bác sĩ, để có chẩn đoán cũng cần phải làm một số xét nghiệm và chẩn đoán hình ảnh trước khi kết luận.

Ngoài ra, trong các triệu chứng được nêu, phù thủng (nếu đúng) có vẻ là triệu chứng có giá trị nhất để định hướng chẩn đoán.

Bạn em cần đi khám lại.

Thân chào,

#3507 Điều trị trào ngược dạ dày thực quản

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 09 Tháng 4 2016 - 09:46 AM trong Nội soi -Tiêu hóa

Câu hỏi:

Em bị trào ngược dạ dày thực quản 4 tháng nay. Em đã uống nhiều nhóm thuốc và làm theo hướng dẫn của các bác sĩ, nhưng bệnh của em vẫn không thuyên giảm. Em có triệu chứng ợ nóng, nuốt khó về đêm. Em rất lo bệnh đế lâu ngày sẽ chuyển sang loét thực quản và dẫn đến ung thư. Em mong bác sĩ chỉ dùm em nhóm thuốc nào uống để hiệu quả, để em đỡ bệnh. Mong bác sĩ giúp dùm, em cảm ơn.

Trả lời:

Xin chào em,

Việc cho thuốc điều trị cần dựa vào bệnh sử và khám lâm sàng. Trong những trường hợp khó, cần phải hỏi bệnh rất kỹ để tìm những yếu tố ảnh hưởng đến bệnh.

Khamonline%20-%20trao%20nguoc%20da%20day

Em nên đi khám lại và khi đi khám cần mang theo tất cả những toa thuốc mà em đã uống trong 4 tháng qua. Bác sĩ cần xem lại mới quyết định điều gì phù hợp.

Em chỉ hỏi bệnh "khơi khơi" thế này hoặc chỉ tay không đi khám bệnh lại, thì khả năng lại uống phải các thuốc cũ là rất cao. Đôi khi em cũng không biết điểu đó vì có thể tên thuốc hơi khác, dù cùng hoạt chất.

Thân,

#3509 Đi khó và đau, liệu có phải nứt kẽ hậu môn?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 09 Tháng 4 2016 - 10:25 AM trong Nội soi -Tiêu hóa

Câu hỏi:

Chào bác sĩ, em 23 tuổi, bị đau hậu môn đã 1 tuần nay. Tuần trước em có táo bón, phân cứng và to, không có máu, nên đại tiện khá khó và sau đó hơi đau hậu môn chừng vài tiếng là dứt. Mỗi ngày sau đó em đều đi đại tiện đều đặn, phân hơi cứng, to, không có máu. Trong lúc đại tiện có lúc hơi đau khi cố rặn, và sau khi xong không đau, nhưng chừng 30 phút - 1 giờ sau bắt đầu thấy đau. Cơn đau kéo dài khoảng 4 - 5 giờ mới hết. Ngày nào cũng vậy. Cho em hỏi có phải mình bị nứt kẽ hậu môn không?

(Nhung Tran)

Trả lời:

Chào em,

Theo diễn tiến và theo mô tả thì khá phù hợp với nứt niêm mạc hậu môn. Em có thể chờ vài ngày để bệnh tự lành hoặc đi khám bác sĩ để được khẳng định.

Thân chào,

#3510 Nang noãn và hiếm muộn

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 12 Tháng 4 2016 - 08:45 AM trong Phụ khoa

Câu hỏi:

Thưa bác sĩ, cho tôi hỏi, 2 tháng liền tôi đi siêu âm nang noãn rất nhiều lần nhưng kết quả chỉ 10mm. Tôi bị bệnh gì và chữa trị bằng cách nào. Tôi đang mong con lần 2. Mong bác sĩ tư vấn giúp.

(Hằng Nga, Khánh Hòa)

Trả lời:

Chào chị,

Theo kết quả siêu âm 02 tháng đó cho thấy chị có rối loạn phóng noãn, là 01 lí do gây hiếm muộn. Nguyên nhân của rối loạn phóng noãn và cách xử trí chị nên gặp Bác sĩ Sản Phụ Khoa, Chuyên khoa hiếm muộn để được tư vấn và điều trị nhé.

Thân chào,

Bác sĩ CKI Trần Thị Anh Lan

Trưởng khoa Sản Phụ Khoa, Phòng Khám Đa Khoa Quốc Tế Yersin

#3511 Ứ dịch có mùi khó chịu

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 12 Tháng 4 2016 - 08:53 AM trong Phụ khoa

Câu hỏi:

Thưa bác sĩ,

Em bỏ thai được 2 tuần, sau khi tái khám Bác Sĩ nói thai ra hết và ứ dịch 08mm. Bác sĩ không cho uống thuốc chỉ cho về và nói nếu có kinh nguyệt thì hết kinh khám phụ khoa, còn không có kinh sau 4 tuần thì đi tái khám. Nhưng em thấy từ lúc đi tái khám đến nay là 2 ngày thì dịch ra có mùi hôi và tanh nhưng bác sĩ không nói gì về vấn đề này. Em vẫn rất lo, không biết có ảnh hưởng gì không ạ vì mùi rất khó chịu.

Em chân thành cám ơn.

(Thảo)

Trả lời:

Chào em,

Khí hư có mùi hôi  là có vấn đề, thường gặp trong viêm âm đạo Gardnerella, vậy nên em nên đi khám phụ khoa đề biết nguyên nhân và điều trị.

Chúc em may mắn,

Bác sĩ CKI Trần Thị Anh Lan

Trưởng khoa Sản Phụ Khoa, Phòng Khám Đa Khoa Quốc Tế Yersin

#3512 Trẻ em bị polyp đại tràng

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 15 Tháng 4 2016 - 01:52 PM trong Nội soi -Tiêu hóa

Câu hỏi:

Chào bác sĩ, bé gái nhà em 4 tuổi, đi cầu bị lồi polyp khỏi hậu môn và kích thước polyp bằng đầu ngón chân cái của người lớn. Bác sĩ đã tiến hành cắt bỏ. Tuy nhiên lại không dặn khi nào đi kiểm tra lại cả. Cũng không nói là loại polyp gì. Bé bị vậy thì báo lâu kiểm tra sức khỏe lại hả bác? Sau mổ cắt bỏ polyp đại tràng đuợc 6 ngày, đi cầu vẫn ra máu sẫm và tươi, có phải vẫn còn polyp đại tràng nữa không? Cháu có khả năng bị ung thư đại tràng không?

(Trần Kim Tiền)

Trả lời:

Xin chào bạn,

Chúng tôi không rõ việc "cắt bỏ" như bạn nói được tiến hành ra sao và bác sĩ đã làm những gì. Do đó, khó có thể nói việc tiêu ra máu dây dưa này có liên quan đến cuộc mổ hay không.

Khamonline%20-%20tre%20em%20cat%20polyp.

Tuy nhiên, về nguyên tắc, có 3 chi tiết đáng chú ý:

1. Nếu polyp được cắt đúng, cầm máu tốt, thường thì tình trạng phân máu sẽ hết sau 24h.

2.Trẻ em có xu hướng có nhiều polyp, thường ở vùng trực tràng. Nên cho cháu nội soi để giải quyết các polyp còn lại nếu có.

3.Ở tuổi cháu, các polyp này không có nguy cơ ung thư đáng kể.

Thân chào,

#3513 Viêm loét niêm mạc dạ dày và HP

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 15 Tháng 4 2016 - 01:57 PM trong Nội soi -Tiêu hóa

Câu hỏi:

Kính gửi bác sĩ Quang. Xin bác sĩ vui lòng giúp tôi một thắc mắc này. Chồng tôi bị viêm loét toàn bộ niêm mạc dạ dày, có vi khuẩn HP. Đã uống thuốc nhưng vẫn còn đau ở vùng rốn và trên rốn. Đã nội soi và test hơi thở. Xin bác sĩ cho biết tại sao vẫn đau ở vùng rốn và vẫn còn khô miệng. Chân thành cám ơn bác sĩ Quang rất nhiều.

(Trần Thu Hằng, 59 tuổi, nữ)

Trả lời:

Xin chào chị,

Thông tin chị cung cấp không được rõ ràng lắm. Tuy nhiên, chúng tôi đoán là việc điều trị đã thành công và test hơi thở đã âm tính.

Trong trường hợp HP đã được tiêt trừ nhưng triệu chứng vẫn còn dai dẳng, có thể có một vài khả năng.

1.Tình trạng viêm chưa khỏi hẳn. Có thể có một số yếu tố sinh bệnh khác chưa được loại trừ như thuốc giảm đau, mật, rượu , stress v.v...

2.Có thể có một bệnh khác kèm theo

Cần hỏi kỹ bệnh sử và khám lại để có hướng chẩn đoán. Thường thì không cần thiết phải nội soi lại.

Thân chào chị,

#3514 Bị bứu máu ở trẻ .

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 19 Tháng 4 2016 - 10:59 AM trong Nhi Khoa

Câu hỏi.

Cho em hỏi bé nhà em từ lúc sinh ra có mấy chấm đỏ ở sau gáy, chấm dạng chìm trên da. Đó là cái gì và có ảnh hưởng đến sức khoẻ không ạ ?

Trả lời :
Theo mô tả của em thì khả năng bé em bị bướu máu. Bướu máu có rất nhiều dạng và nhiều vị trí khác nhau trong cơ thể.

Tương lai có thể tự nó sẽ biến mất hoặc có thể ngày càng lớn dần theo thời gian. Để biết chính xác, chi tiết em nên đưa cháu tới khám, khi đó Bs mới kết luận nó có khả năng ảnh hưởng tới sức khỏe của bé không.

Thân chào chị,

Chuyên khoa I - Nhi Khoa
Phòng Khám Đa Khoa Quốc Tế Yersin

#3515 Bé đi cầu ra máu

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 19 Tháng 4 2016 - 11:08 AM trong Nhi Khoa

Câu hỏi:

Chào bác sỹ, bé nhà e nay 5 tháng 7 ngày tuổi cân nặng 6.7kg. Bé hay đi phân ra máu 1 ngày bé đi phân khoảng 4 5 lần, phân hơi lỏng mk có bọt, tình trạng bé đi phân ra máu kéo dài từ lúc bé 2 tháng tuổi máu hạt li ti hoặc vệt dài màu đỏ tươi, tình trạng phân có máu bé bị vài ngày rồi hết tồi lại tái diễn.nhưng hơn tuần nay máu trong phân bé tăng lên nhìu.

Hôm qua bé ói 1 lần và hôm nay bé ói 1 lần ói xong bé vẫn tươi tỉnh. bé ăn chơi ngủ binh thường. e có dẫn bé đi khám xét nghiệm phân nhưng bác sĩ kết luận bình thường và có cho men tiêu hóa uống nhưng k khỏi. bé e bú mẹ có dặm sữa ngoai ngày khoảng 120ml sữa ngoài. xin hỏi bác sỹ bé nhà e bị vậy là bị gi ạ. e cám ơn bác sỹ.

Trả lời :

Chào bạn,

Có 2 khả năng có thể xẩy ra:

Thứ nhất: có thể cháu bị dị ứng đạm sữa bò, phân có máu, thỉnh thoảng ọc sữa, cháu hay quấy, chậm tăng cân.

Thứ hai : Cần loại trừ nhiễm trùng đường ruột.

Em cần cho cháu đi khám để được tư vấn rõ hơn, tìm nguyên nhân điều trị, không để tình trạng kéo dài ảnh hưởng sức khỏe của cháu.

Chúc bé mau chóng hết bệnh,

Thân chào chị,

Chuyên khoa I - Nhi Khoa - Nguyễn Hải Thanh

#3516 Bụng trái phải ngang rốn có đau nhức khi đói ?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 21 Tháng 4 2016 - 08:15 AM trong Nội soi -Tiêu hóa

Câu Hỏi:

Chào bác sĩ, gần 6 tháng nay tôi cảm thấy cơ thể khá ốm, không tăng cân, vị trí bụng trái phải ngang rốn có đau nhức khi đói, trước đây tôi từng bị viêm loét thượng vị có hp, tôi ăn uống ít chất xơ, nhiều cơm và thịt, thường thì 3 ngày mới đại tiện 1 lần. Mong bác sĩ tư vấn giúp có phải tôi có dấu hiệu bệnh ung thư dạ dày hay đại tràng không? Xin hỏi bác sĩ thêm là giá thành của các phương pháp tầm soát ung thư đại tràng hiện nay?

Cảm ơn bác sĩ.

( Mạc Thế Sơn )

Trả Lời :

Xin chào bạn,
Trước hết, chúng tôi rất vui vì bạn đã có ý thức bảo vệ sức khỏe cho mình một cách hợp lý.
Chúng tôi xin trả lời các điểm chính như sau :
*Ở người bình thường ở độ tuổi trưởng thành, việc cơ thể không tăng cân là hoàn toàn bình thường. Thậm chí, có thể nói đó là niềm mơ ước của các cô hay ăn quà vặt và các quý ông quý bà tuổi trung niên. Việc bạn cảm thấy " khá ốm" quả thật không có ý nghĩa gì về mặt y khoa nói chung và việc cảnh giác ung thư đại tràng nói riêng. Bạn nên có một cân sức khỏe đặt ở nơi thuận tiên để kiểm tra sức khỏe cho các thành viên trong gia đình. Bất cứ sự thay đổi nào dù tăng hay giảm trên 5% cân nặng trong thời gian ngắn đều là dấu hiệu để bạn cảnh giác. Nếu ít hơn, có thể chỉ là những thay đổi tạm thời do ăn uống, công việc
hoặc nhiều lý do khác.

*Kế đến, việc đau khi đói thường là biểu hiện của bệnh dạ dày vì khi đó dịch vị ứ đọng gây kích thích niêm mạc dạ dày , yêu cầu được "trung hòa " ngay. Kết hợp với tiền sử viêm loét và có HP, chúng tôi cho là bạn nên kiểm tra lại nội soi để được xác định chẩn đoán. Việc đại tiện 3 ngày 1 lần là ít hơn bình thường nhưng điều đó còn tùy thuộc vào đánh giá của riêng bản thân bạn. Nếu bạn cảm thấy trong người khỏe mạnh, thoải mái, bụng không đau và đi tiêu dễ dàng thì vẫn có thể chấp nhận là bình thường. Ngược lại, nếu bạn thấy bụng óc ách, khó tiêu và thường xuyên chướng bụng, đi tiêu khó khăn thì bạn cần thay đổi chế độ ăn uống của mình. Cách thay đổi đơn giản nhất là uống nhiều nước và ăn thức ăn nhiều chất xơ-đặc biệt là các loại rau.

*Tất cả những triệu chứng mà bạn kể ( ốm, đau bụng, bón ...) đều có thể gặp trong ung thư dạ dày và ung thư đại tràng, và đồng thời cũng gặp trong hầu hết các bệnh lý khác vùng bụng và trong nhiều loại bệnh lý toàn thân. Tuy nhiên, nếu chỉ dựa vào những triệu chứng này, không có gì để gợi ý đến bệnh ung thư dạ dày hơi đại tràng cả. Bạn không có yếu tố nguy cơ nào rõ rệt nên có thể áp dụng những biện pháp tầm soát như người bình thường.

*Các biện pháp tầm soát ung thư đại tràng chủ yếu hiện nay bao gồm :
-Thử phân tìm máu ẩn : chi phí thấp nhất nhưng chỉ báo động là có bệnh đường tiêu hóa như ung thư dạ dày hay đại tràng , viêm loét dạ dày hay đại tràng. Tuy nhiên, nếu test này dương tính, cần chỉ định nội soi ngay để truy tìm nguyên nhân. Ở người lớn tuổi, test này nên làm mỗi năm một lần.
-Thử máu tìm chất đánh dấu ung thư : Test này có chi phí cao hơn, cũng không tuyệt đối đặc hiệu cho ung thư đại tràng nhưng mức báo động của nó cao hơn là thử máu ẩn trong phân.
-Nội soi đại tràng là phương pháp chính xác nhất và có chi phí cao nhất. Nếu không có yếu tố nguy cơ, nội soi dạ dày nên làm từ 3-5 năm 1 lần ở người trên 50 tuổi . Nếu có yếu tố nguy cơ ( tiền sử polyp, tiền sử gia đình có ung thư đại tràng chẳng hạn) thì nội soi cần được làm sớm hơn và gần hơn.
Ở Việt Nam, nội soi ảo bằng CT ít có giá trị chẩn đoán vì chi phí cũng cao mà không chính xác bằng nội soi thật,
Bạn có thể liên hệ trực tiếp các phòng khám để biết chi phí cụ thể.

Chúc bạn khỏe

#3517 Không đi ngoài được, bụng to và khó chịu

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 21 Tháng 4 2016 - 08:26 AM trong Nội soi -Tiêu hóa

Câu Hỏi:

Thưa bác sĩ.năm nay cháu 21 tuổi.khoảng 10 ngày gần đây cháu ăn uống bình thường.nhưng không hiểu sao lại không đi ngoài được ạ.không có hiện tượng đau bụng .Nhưng thấy hơi khó chịu và bụng hơi to.cháu có đi khám tại phòng khám nhưng bác sĩ ấy bảo chỉ cần uống nước và Ăn nhiều rau.cháu cũng làm theo lời dặn nhưng vẫn không đi được.bác sĩ cho cháu hỏi hiện tượng đấy là bị bệnh gì được không ạ.

Cháu cảm ơn bác sĩ

Trả Lời:

Chào cháu

Việc 10 ngày không đi cầu có thể hiểu một cách đơn giản là bón. Một số nguyên nhân khác có thể làm bụng to là có nước trong ở bụng ( báng bụng), có khối u , có thai ... Tuy nhiên, các nguyên nhân này cần khám và hỏi bệnh mới xác định được.
Riêng trong trường hợp của cháu, chúng tôi có ý kiến như sau :
*Đang trong tình trạng tiêu hóa bình thường, không thể " bổng nhiên bị bón" được. Chúng tôi cho rằng có một nguyên nhân nào đó cần được xác định thì mới giải quyết được. Các nguyên nhân thường gặp là do thuốc ( nhiều loại thuốc chống ói, thuốc giảm nhu động, thuốc trị tiêu chảy, thuốc ho , thuốc nhóm á phiện.....)  gây ra bón khá nặng. Có thể cháu không để ý nhưng trước đó cháu đã uống thuốc trị ho , hay trị tiêu chảy chẳng hạn và tác dụng phụ của thuốc là gây bón.

Một số bệnh lý nội khoa cũng gây bón, đặc biệt khi đi kèm với liệt ruột cơ năng như tiểu đường, viêm tụy v.v... Nói tóm lại, cháu chỉ đưa cho chúng tôi đúng một chữ bón, và hỏi là bệnh gì thì chúng tôi thật không thể bói ra được. Nếu đến nay cháu vẫn chưa đi tiêu được, chúng tôi cho rằng vấn đề thật không đơn giản và cháu nên đi khám lại ngay.

*Lời khuyên của bác sĩ về uống nhiều nước và ăn nhiều rau hoàn toàn đúng nhưng thường chỉ hữu ích về lâu về dài và giúp cải thiện thói quen đi tiêu.
Trong trường hợp cháu bị bón 10 ngày nay và đang rất khó chịu, cháu cần có biện pháp khẩn cấp để "giải thoát" ngay. Chúng tôi cho rằng trong trường hợp này thhi1ch hợp nhất là các dung dịch gây xổ bằng nước /có thể có kèm chút ít glycerine. Cháu có thể mua ở nhà thuốc các loại ống bơm đi tiêu dung tích lớn khoảng 100 ml (Fleet enema chẳng hạn). Cần xem kỹ cách sử dụng hoặc hỏi dược sĩ cách sử dụng . Cũng cần chú ý ý kiến của chúng tôi về việc đi khám lại ngay nếu sau khi thử biện pháp này mà vẫn không đỡ.

Chúc cháu mau khỏe

#3518 Câu hỏi tư vấn bệnh sơ Gan cho Ba (60 tuổi)

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 29 Tháng 4 2016 - 08:44 AM trong Tổng quát

Câu hỏi :

Kính gửi Bác sĩ, xin bác sĩ  tư vấn cho em 1 chút về bệnh xơ gan, Ba em năm nay 60 tuổi đi khám bệnh ở bệnh viện Đa Khoa  tỉnh bác sĩ  cho làm các xét nghiệm, siêu âm và chụp CT Scanner bụng chậu, kết quả là bị xơ gan độ 2, bs cho dùng thuốc tây liên tục mà chi phí 1 tháng 2 tr mấy 3tr / tháng, vì nhà ở quê ko có điều kiên nên gia đình đã chuyển qua dùng thuốc nam do thầy lang người dân tộc bốc uống.

Xin bs tư vấn thêm về bệnh xơ gan và hướng điều trị.

Em xin chân thành cảm ơn bác sĩ.

-- Nguyễn Duy Tiến --

Câu trả lời.

Thân chào  Bạn

Qua thông tin Bạn cho biết Ba của Bạn được chẩn đoán xơ gan dưa vào các kết quả Xét nghiệm – siêu âm , chụp CTscan nhưng không có chi tiết của các xét nghiệm ấy .

Hơn nữa người bệnh cần được bác sĩ thăm khám cụ thể kết hợp với chi tiêt của các kết quả trên cùng với xác định nguyên nhân của xơ gan thì việc tư vấn và hướng điều trị mới có thể chính xác được . Việc điều trị cho người bệnh xơ gan không thể nói chung chung mà cần dựa trên từng cơ thể ( qua khám bệnh thực tế ) và tình huống mỗi người bệnh khác nhau .

Bệnh xơ gan nói chung là nhu mô gan bi hư hại và tạo thành những dãi xơ do tổn thương nhiều năm bởi nhiều nguyên nhân khác nhau  dẫn đến các chức năng của gan bị suy giảm tùy theo mức độ xơ gan nhẹ hay nặng . Nếu tình trạng này không được điều trị và khắc phục sớm kịp thời sẽ dẫn đến nhiều biến chứng về dinh dưỡng , báng bụng, xuất huyết đường tiêu hóa  suy thận và suy đa cơ quan và có một lệ 10% dẫn đến ung thư gan . Hiện nay có nhiều phương pháp điều trị tích cực hơn đối với bệnh này giúp cải thiện tình trạng của tổn hại của gan và chất lượng cuộc sống của nguời bệnh nếu như được thực hiện sớm .

Vì vậy Bác sĩ khuyên bạn và thân nhân nên có hướng tích cực hơn là đưa người bệnh đến gặp bác sĩ chuyên khoa sâu về gan mật

Bác sĩ Trần Ánh Tuyết

#3519 Câu hỏi về đau dạ dày

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 29 Tháng 4 2016 - 02:20 PM trong Các vấn đề liên quan đến Tiêu hoá

Câu hỏi :

Thưa bác sĩ, Tôi hoàn toàn khỏe mạnh, không có bất kỳ triệu chứng nào bất thường của hệ thống tiêu hóa ( đau bụng, đi ngoài, sôi bụng, ợ chua, đầy hơi...).

Tôi đi khám nội soi dạ dày, đại trực tràng tại BV Đại học y Hà Nội. Dạ dày và đại tràng có folip 0.8 cm, bác sĩ làm thủ thuật cắt, xét nghiệm tế bào cho kết quả " polip tuyến thân vị kết hợp viêm mãn tính", HP++. Xet nghiệm nấm ( -).

Tuy nhiên khi đọc kết quả hình ảnh, BS cho rằng tôi bị nhiễm nấm và chỉ định đến phòng khám khác soi lại và kết luận nấm +.

BS kê đơn uống thuốc 20 ngày: Diflucan và Nystatin.

Tôi đã uống thuốc 20 ngày và thực sự rất bối rối không hiểu điều trị như vậy đã đúng hướng chưa? Sau khi uống thuốc tôi lại thấy bụng hơi đau lâm râm vào buổi sáng hoặc chiều tối.

Xin bác sĩ tư vấn giúp tôi nên đi kiểm tra lại hay không? Nếu bị nấm dạ dày thì có biểu hiện triệu chứng lâm sàng không? Nếu nội soi nhìn trên hình ảnh có thấy được nấm không? Cần xét nghiệm để biết loại nấm nào không?Trân trọng cảm ơn.

-- Nguyễn Đức Thịnh --

Trả lời :

Xin chào bạn,

Trước hết, việc bất đồng ý kiến trong y khoa là rất phổ biến.

Do đó, việc thảo luận trao đổi với nhau giữa các bác sĩ khi cùng điều trị cho một bệnh nhân là rất cần thiết. Ngược lại, việc bình luận về chẩn đoán hay điều trị của người khác dù có hay không có đủ các dữ kiện cần thiết, đều là không đúng cả về mặt đạo đức lẫn chuyên môn.

Trong trường hợp của bạn, chúng tôi không cho là có ai sai ai đúng mà chỉ muốn nhắc bạn một khả năng là có thể bạn có cả hai vấn đề : viêm dạ dày do HP và viêm thực quản do nấm. Trong trường hợp đó, các thuốc điều trị hoàn toàn hợp lý.
Trong trường hợp bạn có nghi vấn, nên trao đổi trực tiếp với bác sĩ đang điều trị.
Chúng tôi cho là việc có thêm ý kiến tư vấn thứ ba không chắc chắn đúng mà chỉ làm bạn thêm hoang mang.

Thân chào

#3522 Câu hỏi về Virut viêm gan C

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 09 Tháng 5 2016 - 08:11 AM trong Tổng quát

Câu Hỏi

Chào bác sĩ xin bác sĩ tư vấn giúp mẹ tôi năm nay 50 tuổi bị viêm gan virut C type 2 điều trị 6 tháng với thuốc chích với uống ribavirin .

Đã điều trị xong và xét nghiệm điều dưới ngưỡng phát hiện . nhưng sau khi điều trị mẹ tôi vẫn còn cảm thấy hơi sốt và nóng trong người .

Vậy tôi hỏi 1, thuốc điều trị viêm gan c bao lau mới thải ra khỏi cơ thể và trở về bình thường 2, tỷ lệ khỏi bệnh là bao nhiêu .

Cám ơn nhiều . Trân trọng !

( Trần Anh )

Trả Lời

Xin chào bạn,

Tuy thông tin không rõ nhưng do bạn có đề cập đến thuốc chích, chúng tôi đoán là mẹ bạn được điều trị bằng phác đồ Peg-Interferon kết hợp với Ribavirin.

Đây là phác đồ điều trị đã có từ hơn 10 năm trước, có tác dụng tốt nhưng không hoàn toàn hiệu quả trên mọi bệnh nhân. Kết quả điều trị thành công vào khoảng 50-70% tùy theo kiểu gen của virus gây bệnh. Sau điều trị thành công, vẫn có một tỷ lệ nhỏ tái phát khoảng 5%.

Gần đây, có những thuốc mới giúp điều trị thành công đến 99% trong thời gian ngắn từ 8-24 tuần, ngay cả với kiểu gen 1, loại khó điều trị nhất. Tuy nhiên, chi phí cho các thuốc này là rất cao, có thể lên đến 100.000 usd cho một đợt điều trị. Ở Việt Nam đã có một số thuốc dạng generic có nguồn gốc từ Ấn độ với chi phí thấp hơn.

Trở lại vấn đề tác dụng phụ do thuốc. Peg-Interferon có thời gian bán hủy khoảng 40 giờ nên thuốc sẽ nhanh chóng biến mất vài ngày sau khi dùng thuốc. Đối với Ribavirin dùng kéo dài, thời gian bán hủy của thuốc là 12 ngày. Tuy nhiên, ngay cả khi thuốc đã lọc ra từ máu thì vẫn cón một lượng lớn Ribavirin còn tồn tại ngoài mạch máu.

Lượng Ribavirin này có thể tồn tại kéo dài đến 6 tháng và có thể giải thích vì sau bệnh nhân vẫn cảm thấy mệt mỏi khó chịu kéo dài sau khi ngưng thuốc.

Thân chào

Hình gửi kèm thu nhỏ

• icon quang cao thương hieu.png

#3524 Bé bị phản ứng nặng (sốc phản vệ) sau khi tiêm Quinvaxem

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 12 Tháng 5 2016 - 01:55 PM trong Nhi Khoa

CÂU HỎI

Chào bác sĩ! Bs cho em hỏi bé nhà em lúc 2,5tháng đã tiêm vacxin quinvaxem nhưng bị sốc phản vệ : Cơ thể tím tái,khó thở. Nhưng được cứu chữa kịp thời nên qua khỏi, Giờ bé nhà em có thể tiêm vacxin pentaxim được không ah?

Mong bác  trả lời thắc mắc này của em. Xin chân thành cảm ơn. Trân trọng !

( Hoàng thị hoài phương)

TRẢ LỜI

Xin chào bạn

Bé bị phản ứng nặng (sốc phản vệ) sau khi tiêm Quinvaxem mà không xác định được chắc chắn, rõ ràng nguyên nhân sốc với thành phần nào trong vacxin Quinvaxem thì sẽ phải hết sức thận trọng khi chỉ định tiêm các vacxin có thành phần tương tự (vd Pentaxim), phản ứng sốc vẫn có thể xảy ra.

Vì vậy bé của em không được chỉ định rộng rãi để tiêm vacxin Pentaxim, phải xem xét, cân nhắc lợi và hại khi dùng vacxin này.

Chúc bé mau chóng hết bệnh,

Thân chào chị,

BS. Nguyễn Hải Thanh -  Chuyên khoa I - Nhi Khoa

#3525 Câu hỏi chích Vacxin cho bé.

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 13 Tháng 5 2016 - 08:31 AM trong Nhi Khoa

CÂU HỎI

Xin chào bác sĩ, bé nhà em nay được 2,5 tháng đã chích ngừa 5 trong 1 mũi đầu tại trung tâm y tế dự phòng, loại tiêm chủng mở rộng, nay em muốn chích tiếp cho bé tại bệnh viện, loại dịch vụ. Bác sĩ cho em hỏi có được không ạ? Có ảnh hưởng gì tới bé không ạ? Cảm ơn bác sỉ nhiều

Trân trọng !

(Nguyễn Hoàng Kim Thy)

TRẢ LỜI

Chào bạn, Những mũi tiêm vacxin tiếp theo theo lịch chủng ngừa bé của em có thể tiêm theo lịch tiêm chủng dịch vụ mà không ảnh hưởng gì đến hiệu quả phòng bệnh cho bé hay lịch tiêm chủng.

Thân chào bạn,

Những mũi tiêm vacxin tiếp theo theo lịch chủng ngừa bé của em có thể tiêm theo lịch tiêm chủng dịch vụ mà không ảnh hưởng gì đến hiệu quả phòng bệnh cho bé hay lịch tiêm chủng

#3526 Cắt polyp trực tràng cho cháu nhưng hiện tại đi cầu vẫn bị ra máu ?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 19 Tháng 5 2016 - 08:44 AM trong Nhi Khoa

Câu Hỏi :

Chào Bác Sĩ, Cháu nhà em 36 tháng tuổi, trong tháng 4/2016 em có đi bệnh viện ở Huế cắt polyp trực tràng cho cháu nhưng hiện tại đi cầu vẫn bị ra máu, bác sĩ tư vấn giúp em tình trạng này có phải đi cắt thêm lần nữa không? và nếu đi thì bệnh viện nào ở hcm thì tốt ak

Trân trọng Kim Oanh

Trả Lời:

Chào em, Tình trạng của con em nên đi khám lại để xác định nguyên nhân đi cầu ra máu.

Em phải cung cấp thông tin toàn bộ hồ sơ liên quan cuộc phẫu thuật cắt polyp vừa qua để BS có thêm dữ kiện để chẩn đoán bệnh. Nếu cần có thể phải nội soi đường tiêu hóa lại. Tùy tình trạng bệnh lý của con em hiện tại Bs sẽ có phương pháp điều trị thích hợp.

Em có thể khám và điều trị tại Phòng Khám Đa Khoa Quốc Tế Yersin hoặc Bệnh viện Nhi Đống 1,2 TPHCM

Chúc bé mau chóng khỏe mạnh

Thân chào bạn,

Hội thảo chuyên môn

Gửi câu hỏi