Đến nội dung

Hình ảnh

Quên uống thuốc có ảnh hưởng đến điều trị bệnh Lao không?

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
Không có trả lời nào

#1 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 21 Tháng 3 2016 - 10:06 AM

Câu hỏi:

Chào bác sĩ,

Em uống thuốc lao ruột đã đủ 8 tháng rồi nhưng nhiều lần trong tháng hoặc tuần em thường hay quên uống thuốc hoặc không uống thuốc trong 1-2 ngày của tuần hoặc tháng. Vậy cho em hỏi việc thuốc đó có ảnh hưởng đến điều trị Lao không ạ và có hoàn toan hết bệnh Lao ruột không ạ?

(Phan Thanh Minh)

Trả lời:

Chào em,

Vi khuẩn Lao là một trong những loại vi khuẩn khó điều trị nhất. Để đảm bảo hiệu quả điều trị tối đa, các phác đồ điều trị hiện nay luôn nhấn mạnh các điều kiện sau đây:

*Kết hợp đa kháng sinh
*Điều trị dài ngày, liên tục với liệu trình tấn công và duy trì
*Các thuốc uống đủ và đúng liều

(Ảnh minh họa: Nguồn Internet)

Việc uống thuốc ngắt quãng, bỏ dỡ hay không đủ liều sẽ dẫn đến các hậu quả:

*Hiệu quả điều trị giảm và tỷ lệ lệ thành công thấp hơn mong muốn
*Tăng khả năng xuất hiện các chủng vi khuẩn kháng thuốc và làm việc điều trị lại khó khăn hơn

Cụ thể trong trường hợp của em, tuy không uống đủ và đúng, không có nghĩa là điều trị của em chắc chắn thất bại mà là có khả năng thất bại. Tỷ lệ thành công vẫn có thể chấp nhận được.

Do đó, để kiểm tra hiệu quả điều trị, bác sĩ vẫn phải dựa vào thăm khám, thử máu và nội soi kiểm tra. Hiện không nên chủ quan cho rằng chắc chắn thành công hoặc bi quan mà nghĩ rằng chắc chắn thất bại.

Trong trường hợp thất bại, bác sĩ bắt buộc phải điều trị lại với phác đồ mạnh hơn.

Chúc em may mắn,

Tiến sĩ, Bác sĩ Võ Xuân Quang
Phòng Khám Đa Khoa Quốc Tế Yersin

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi