Đến nội dung

Nội dung của BS YERSIN

207 phương tiện bởi BS YERSIN (Tìm kiếm giới hạn từ 06-Tháng 5 23)

#3729 Tay bị sưng đau sau khi lấy máu?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 22 Tháng 3 2018 - 09:51 AM trong Tổng quát

CÂU HỎI (Hoàng Oanh - Nữ - 2002):
Xin chào bác sĩ, dạo gần đây em thấy không khỏe nên đã đến bệnh viện tư để kiểm tra thì trong đó có cả việc lấy máu xét nghiệm. Nhưng trong khi lấy máu thì họ không tìm được ven và đã chọc kim vào cùng 1 chỗ nhiều lần và họ bảo phải luồn và di chuyển kim trong ven nhiều lần. sau đó em về nhà tay em từ chỗ lấy ven ( phần thịt ở khuỷu tay )luôn luôn trong tình trạng đau nhức và ê buốt, khó duỗi ra được. khi em sờ vào thì thấy 1 mạch máu nhỏ nổi lên và bị đau và để lại vết thâm đến giữa khoảng từ khuỷu tay đến cố tay. em sờ sang bên tay kia thì lại không thấy có, em đã bị đau hơn 1 tuần và có xu hướng đau hơn nhiều. Em không biết đó là bị sao nên mong bác sĩ giúp em ạ!

CÂU HỎI:
Xin chào bác sĩ, dạo gần đây em thấy không khỏe nên đã đến bệnh viện tư để kiểm tra thì trong đó có cả việc lấy máu xét nghiệm. Nhưng trong khi lấy máu thì họ không tìm được ven và đã chọc kim vào cùng 1 chỗ nhiều lần và họ bảo phải luồn và di chuyển kim trong ven nhiều lần. sau đó em về nhà tay em từ chỗ lấy ven ( phần thịt ở khuỷu tay )luôn luôn trong tình trạng đau nhức và ê buốt, khó duỗi ra được. khi em sờ vào thì thấy 1 mạch máu nhỏ nổi lên và bị đau và để lại vết thâm đến giữa khoảng từ khuỷu tay đến cố tay. em sờ sang bên tay kia thì lại không thấy có, em đã bị đau hơn 1 tuần và có xu hướng đau hơn nhiều. Em không biết đó là bị sao nên mong bác sĩ giúp em ạ!

TRẢ LỜI:

Chào em,

Theo em mô tả, phần nhiều đây là viêm tắc tĩnh mạch nông vùng cẳng tay. Bệnh hay gặp ở một số bệnh nhân có tiêm các thuốc có tính kích thích cao, nhưng vẫn có thể gặp sau khi rút máu xét nghiệm.

Tuy bệnh gây đau nhiều , nhưng nó không nguy hiểm bằng các huyết khối tĩnh mạch sâu.

Việc điều trị bao gồm :

Chườm nóng nhiều lần trong ngày, mỗi lần khoảng  10-15 p.

Kê tay cao

Uống các nhốc kháng viêm giảm đau, thường dùng là ibuprofen.

Có thể dùng thêm các kem kháng viêm xoa tại chỗ.

Tuy vậy, em vẫn nên đến khám bác sĩ để xác định chẩn đoán và có hướng dẫn cụ thể về thuốc.

Bệnh thường hết sau vài tuần.

Chúc em mau khỏe !

#3720 Polyp dạng tuyến ống có nguy hiểm hay không?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 29 Tháng 1 2018 - 04:02 PM trong Nội soi -Tiêu hóa

CÂU HỎI:
Em xin chào Bác sỹ. Em năm nay 37 tuổi ngày 15/101/2018 em có lên bệnh viện đại học y Hà Nội khám và Nội soi dạ dầy và đại tràng tiền mê với kết quả như sau. Viêm dạ dầy, đại tràng sigma có polyp nhỏ 0,5cm và đã tiến hành cắt bằng kìm sinh thiết và lấy bệnh phẩm làm MBH. Kết quả phiếu xét mô bệnh học. VI THỂ; sinh thiết có cấu trúc dạng polyp, các tuyến tăng kích thước, tế bào tuyến quá sản nhiều hàng với tỷ lệ nhân/ bào tương tăng nhẹ, mô đệm xâm nhập viêm mạn tính. Không thấy tế bào ác tính. KẾT LUẬN; U tuyến ống, loạn sản độ thấp. Bác sỹ cho em hỏi bệnh đó có nặng không? Cách phòng và điều trị? Em xin chân thành cảm ơn Bác sỹ.

CÂU HỎI:
Em xin chào Bác sỹ. Em năm nay 37 tuổi ngày 15/101/2018 em có lên bệnh viện đại học y Hà Nội khám và Nội soi dạ dầy và đại tràng tiền mê với kết quả như sau. Viêm dạ dầy, đại tràng sigma có polyp nhỏ 0,5cm và đã tiến hành cắt bằng kìm sinh thiết và lấy bệnh phẩm làm MBH. Kết quả phiếu xét mô bệnh học. VI THỂ; sinh thiết có cấu trúc dạng polyp, các tuyến tăng kích thước, tế bào tuyến quá sản nhiều hàng với tỷ lệ nhân/ bào tương tăng nhẹ, mô đệm xâm nhập viêm mạn tính. Không thấy tế bào ác tính. KẾT LUẬN; U tuyến ống, loạn sản độ thấp.

Bác sỹ cho em hỏi bệnh đó có nặng không? Cách phòng và điều trị? Em xin chân thành cảm ơn Bác sỹ.

TRẢ LỜI:

Chào em,

Polyp dạng tuyến ống, độ loạn sản thấp, kích thước nhỏ nên khả năng ung thư hóa rất thấp , và coi như là khỏi bệnh sau khi đã cắt. không cần điều trị gì thêm. Tuy nhiên, polyp có thể xuất hiện lại sau nhiều năm với tiến triển khác. Vì vậy, em cần nội soi theo dõi định kỳ theo lịch hẹn của bác sĩ, có thể mỗi 3 năm là phù hợp trong trường hợp này.

Chúc em khỏe!

#3702 Biến đổi tế bào phản ứng do viêm - có thể sinh con không?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 15 Tháng 11 2017 - 11:10 AM trong Phụ khoa

CÂU HỎI:
Xin chào Bác sĩ, mình vừa nhận được kết quả xét nghiệm tế bào cổ tử cung
kết quả kết luận là biến đổi tế bào phản ứng do viêm là như thế nào ạ?
Với kết quả đó thì khả năng sinh sản có bình thường và có cần điều trị gì không ạ?
Chân thành cảm ơn Bác sĩ đã tư vấn.

CÂU HỎI:
Xin chào Bác sĩ, mình vừa nhận được kết quả xét nghiệm tế bào cổ tử cung kết quả kết luận là biến đổi tế bào phản ứng do viêm là như thế nào ạ? Với kết quả đó thì khả năng sinh sản có bình thường và có cần điều trị gì không ạ?

Chân thành cảm ơn Bác sĩ đã tư vấn.

TRẢ LỜI:

Kết luận của xét nghiệm tế bào CTC là "biến đổi tế bào phản ứng do viêm" nghĩa là biến đổi tế bào trong giới hạn bình thường , không có biến đổi tế bào bất thường, có nguy cơ ung thư.

Tóm lại kết quả Pap của bạn như vậy là bình thường.

Bác sĩ Trần Thị Anh Lan

Phòng Khám Đa Khoa Quốc Tế Yersin

#3728 Nên ăn gì và kiêng gì khi bị Viêm hạch?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 28 Tháng 2 2018 - 02:52 PM trong Tổng quát

CÂU HỎI:
Tôi bị viêm hạch nên kiêng thứ gì và ăn thứ gì thưa bác sĩ?

CÂU HỎI:
Tôi bị viêm hạch nên kiêng thứ gì và ăn thứ gì thưa bác sĩ?

TRẢ LỜI:

Chào bạn,

Chúng tôi đoán là bạn bị viêm hạch cổ ? viêm hạch không đặc hiệu ? Trong đa số trường hợp, các hạch này là viêm thứ phát sau nhiễm trùng ở vùng xoang, hầu , họng và chỉ đáp ứng khi được điều trị kháng sinh phù hợp. Việc ăn hay kiêng ăn không ảnh hưởng nhiều đến diễn tiến của bệnh.

Cũng cần lưu ý là sau đợt viêm cấp và sau khi được điều trị thành công, nhiều hạch không mất đi hoàn toàn mà có thể vẫn tồn tại kéo dài, nhỏ và không đau. Bạn không cần phải lo lắng và kie6mng ăn vì các nốt hạch nhỏ đó. Chúng được coi là không có ý nghĩa lâm sàng dù đôi khi có thể được ghi nhận bởi các bác sĩ siêu âm.

Thân chào!

#3542 U tuyến ống nhánh là như thế nào? Và hướng điều trị?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 18 Tháng 7 2016 - 08:42 AM trong Các vấn đề liên quan đến Polyp

CÂU HỎI

Chào Bác sĩ. Xin Bác sỹ cho biết kết quả xét nghiệm sau khi cắt nội soi POLYP đại tràng là: u tuyến ống nhánh, nghịch sản nặng,chân (-) là như thế nào và hướng điều trị tiếp theo? Xin cảm ơn Bác sỹ!

TRẢ LỜI

Xin chào em,

Các chi tiết được mô tả được dùng để đánh giá mức độ nguy cơ bị ung thư của tổn thương.

• U dạng tuyến ống nhánh ( Tubular adrnoma) là dạng u xuất phát từ sự tăng sinh bất thường của lớp biểu mô lót bề mặt. Các tế bào vẫn còn giữ cấu trúc bình thường, xếp theo hình ống. Nói chung, dạng giải phẫu bệnh này có nguy cơ ung thư hóa thấp hơn u tuyến dạng nhú.
  • Tuy nhiên, sự hiện diện của tình trạng nghịch sản nặng làm cho mức rủi ro tăng thêm đáng kể. Hiện tượng nghịch sản nặng có thể coi như là tiền ung thư rồi.
  • Việc khảo sát chân polyp nhằm xác nhận khối u đã được lấy hết an toàn và không còn sót tế bào u có thể tái phát.

Trong trường hợp của em, chỉ định nội soi đại tràng cần được thực hiện mỗi 3 năm, hoặc ít hơn nếu cần thiết.

Chúc em khỏe.

Tiến sĩ - Bác sĩ Võ Xuân Quang

Phòng Khám Đa Khoa Quốc Tế Yersi

#3716 Polyp đại tràng có độ loạn sản cao cũng được coi là một dạng tiền ung thư

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 10 Tháng 1 2018 - 09:41 AM trong Nội soi -Tiêu hóa

CÂU HỎI:

Tôi năm nay 24 tuổi. vừa qua tôi có đi nội soi đại tràng, trực tràng và phát hiện có 1 polyp trực tràng khoảng 1,2 cm, chân rộng, không có cuống, bề mặt xung huyết. tuy nhiên bác sỹ nội soi đã cắt bỏ thuận lợi và đem kết quả đi sinh thiết kết luận là polyp loạn sản cao, không thấy hình ảnh thoát mô đệm. Bác sỹ cho tôi hỏi đó có phải là tiền ung thư không? cách điều trị tiếp theo như thế nảo?
TRẢ LỜI:
Chào bạn,
Polyp đại tràng có độ loạn sản cao cũng được coi là một dạng tiền ung thư, tuy cần rất nhiều năm để cho một tỷ lệ trở thành ung thư thật sự. MAy mắn là bác sĩ đã cắt bỏ thuận lợi và bệnh coi như đã được chữa khỏi, hay phòng ngừa. Vấn đề còn lại bây giờ là tiếp tục theo dõi để phòng ngừa tổn thương tương tự xuất hiện ở những vị trí khác. Bạn cần theo sát lịch nội soi kiểm tra do bác sĩ đề nghị nhé, Chỉ đơn giản vậy thôi.
Thân chào!

#3497 Quên uống thuốc có ảnh hưởng đến điều trị bệnh Lao không?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 21 Tháng 3 2016 - 10:06 AM trong Tổng quát

Câu hỏi:

Chào bác sĩ,

Em uống thuốc lao ruột đã đủ 8 tháng rồi nhưng nhiều lần trong tháng hoặc tuần em thường hay quên uống thuốc hoặc không uống thuốc trong 1-2 ngày của tuần hoặc tháng. Vậy cho em hỏi việc thuốc đó có ảnh hưởng đến điều trị Lao không ạ và có hoàn toan hết bệnh Lao ruột không ạ?

(Phan Thanh Minh)

Trả lời:

Chào em,

Vi khuẩn Lao là một trong những loại vi khuẩn khó điều trị nhất. Để đảm bảo hiệu quả điều trị tối đa, các phác đồ điều trị hiện nay luôn nhấn mạnh các điều kiện sau đây:

*Kết hợp đa kháng sinh
*Điều trị dài ngày, liên tục với liệu trình tấn công và duy trì
*Các thuốc uống đủ và đúng liều

(Ảnh minh họa: Nguồn Internet)

Việc uống thuốc ngắt quãng, bỏ dỡ hay không đủ liều sẽ dẫn đến các hậu quả:

*Hiệu quả điều trị giảm và tỷ lệ lệ thành công thấp hơn mong muốn
*Tăng khả năng xuất hiện các chủng vi khuẩn kháng thuốc và làm việc điều trị lại khó khăn hơn

Cụ thể trong trường hợp của em, tuy không uống đủ và đúng, không có nghĩa là điều trị của em chắc chắn thất bại mà là có khả năng thất bại. Tỷ lệ thành công vẫn có thể chấp nhận được.

Do đó, để kiểm tra hiệu quả điều trị, bác sĩ vẫn phải dựa vào thăm khám, thử máu và nội soi kiểm tra. Hiện không nên chủ quan cho rằng chắc chắn thành công hoặc bi quan mà nghĩ rằng chắc chắn thất bại.

Trong trường hợp thất bại, bác sĩ bắt buộc phải điều trị lại với phác đồ mạnh hơn.

Chúc em may mắn,

Tiến sĩ, Bác sĩ Võ Xuân Quang

#3714 Cắt móng tay làm bé bị chảy máu?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 10 Tháng 1 2018 - 09:33 AM trong Nhi Khoa

CÂU HỎI:
Em cắt móng tay cho bé không may bị vào da chảy máu.Hôm nay e xem thi thấy ngón tay bị sưng đỏ va có mủ vàng. Làm thế nào giờ bác sĩ tư vấn em với.
TRẢ LỜI:
Chào em,
Phần nhiều cháu đã bị nhiễm trùng quanh móng và nhiều khả năng tạo abces. Đây chỉ là nhiễm trùng tại chỗ và việc điều trị khá đơn giản nhưng nếu không xử trí đúng và kịp thời, bệnh có thể diễn tiến mãn tính hoặc lan rộng. Khi tình trạng viêm nặng và tạo abces mủ vàng, thường do tụ cầu vàng Staphylococcus Aureus, là một dạng bệnh đặc biệt gọi là chín mé.
Nói chung, khi bệnh nhẹ chỉ cần làm sạch tại chỗ và rửa vết thương bằng dung dịch sát trùng da kèm bôi các kem kháng sinh tại chỗ. Tuy nhiên, khi có mủ và abces, có thể cần phải rạch để làm sạch mủ và dùng kháng sinh toàn thân đường uống.
Nếu em xác định đã thấy mủ, chúng tôi khuyên nên đưa cháu đi khám sớm để được xử lý đúng cách và kịp thời.
Chúc cháu mau khỏe!

#3690 Tai trẻ sơ sinh nổi cục thịt dư, có nên cắt bỏ?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 26 Tháng 9 2017 - 01:56 PM trong Nhi Khoa

CÂU HỎI:
Chào bác sĩ, con em mới sinh có cục thịt thừa ở tai có cắt được không và cắt bằng thít chỉ được không  ạ?

CÂU HỎI:
Chào bác sĩ, con em mới sinh có cục thịt thừa ở tai có cắt được không và cắt bằng thít chỉ được không  ạ?

TRẢ LỜI:

Chào em,

Mọi tổn thương đơn giản ngoài da đều có thể cắt được. Đặc biệt, thịt thừa ở tai là một vấn đề rất thường gặp và ảnh hưởng khá nhiều đến thẩm mỹ, nên thường được cắt bỏ.

Việc thít chỉ là một phương pháp trước đây được dùng, nhằm cắt đứt máu nuôi và dần dần khối thịt thừa sẽ hoại tử . Tuy nhiên, hiện nay ít ai dùng vì thủ thuật này kéo dài nhiều ngày và có thể đau.

Thay vì vậy, có thể cắt bằng dao kéo y khoa hay bằng :Laser, cho kết quả tức thì và chắc chắn.

Thủ thuật cắt đơn giản và nhanh, nhưng vẫn có rủi ro chảy máu hay nhiễm trùng. Vì thế, có thể bé phải dùng thuốc sau khi cắt.

Cũng chính vì vậy, nếu khối thịt thừa không quá lớn, bạn nên chờ một thời gian , khi cháu ăn giặm là chủ yếu.

Thân chào!

#3498 Loét dạ dày hang vị và vi khuẩn HP

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 21 Tháng 3 2016 - 10:31 AM trong Bài viết chuyên môn

Câu hỏi:

Thưa bác sĩ,

Em bị viêm loét dạ dày hang vị và có vi khuẩn HP có trị 6 tháng liền nhưng không hết. Em không trị 1 năm nay rồi bây giờ trị lại có cách nào trị không?

(Giang)

Trả lời:

Chào em,

Trong môi trường y khoa, chúng tôi không có khái niệm "trị 6 tháng nhưng không hết....". Chuyện này chỉ xảy ra khi bệnh nhân không tuân thủ các hướng dẫn điều trị mà liên tục thay bác sĩ hoặc tự ý ngưng thuốc. Về nguyên tắc, điều trị HP được tiến hành từng bước chẩn đoán-điều trị-kiểm tra. Sau đợt điều trị với một phác đồ, bác sĩ kiểm tra để xem HP đã được tiệt trừ hay chưa. Nếu chưa, phải đánh giá vì sao thất bại để có hương xử trí tiếp. Các lý do thất bại thường gặp là do uống thuốc không đúng, không đủ hoặc do vi khuẩn kháng thuốc. Khi xác định được nguyên nhân, bác sĩ sẽ cho phác đồ điều trị khác theo kinh nghiệm và theo hướng dẫn của các hiệp hội quốc tế. Nếu vẫn thất bại, biện pháp cuối hay dùng là phải nuôi cấy con vi khuẩn và tìm đúng loại kháng sinh mà nó nhạy cảm.

Khamonline%20-%20HP%20viem%20da%20day.jp

Quá trình này tuy có thể kéo dài nhưng khá rõ ràng. Việc uống thuốc không theo hướing dẫn hoặc tự ngưng điều trị sẽ làm xuất hiện các chủng vi khuẩn kháng thuốc và làm việc điều trị lại khó khăn hơn.

Việc điều trị lại tất nhiên là có thể. Em cần đem tất cả các toa thuốc và hồ sơ cũ đến gặp bác sĩ để chúng tôi có cái nhìn rõ ràng về những gì đã xảy ra và tránh lặp lại những sai lầm trước đây. Phần nhiều là những phác đồ đơn giản đầu tiên sẽ không được áp dụng. Việc soi lại và cấy vi khuẩn làm kháng sinh đồ có thể sẽ được thực hiện ngay để đảm bảo thành công.

Chúc em may mắn,

#3683 Nang màng nhện kích thước 7mm có nguy hiểm không?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 15 Tháng 9 2017 - 10:26 AM trong Tổng quát

CÂU HỎI (Nguyễn Vy - Nữ -1989)
Mẹ mình bị nang màng nhện nằm ở sát sọ bán cầu tiểu não bên phải, ở hố sau, kích thước là 7mm. Xin hỏi bệnh này có nguy hiểm không và với kích thước và vị trí như vậy có cần phẫu thuật không? Xin cảm ơn.

CÂU HỎI:
Mẹ mình bị nang màng nhện nằm ở sát sọ bán cầu tiểu não bên phải, ở hố sau, kích thước là 7mm. Xin hỏi bệnh này có nguy hiểm không và với kích thước và vị trí như vậy có cần phẫu thuật không? Xin cảm ơn.

TRẢ LỜI:

Chào em,

Để biết chính xác, em nên đưa mẹ đi khám chuyên khoa ngoại thần kinh. Ở đây, chúng tôi chỉ có thể trả lời một cách tổng quát.

Nói chung, một tổn thương nội sọ sẽ có thể có 2 nhóm triệu chứng. Một là tăng áp nội sọ, do khối u lớn và chèn ép mô não. Nhóm triệu chứng này liên quan đến kích thước và thường biểu hiện rõ nhất là đau đầu. Nhóm triệu chứng thứ hai có tính đặc hiệu liên quan đén vị trí, tùy theo vùng mà thể hiện rối loạn vận động, cảm giác, ngôn ngữ,hành vi v.v....

Trong trường hợp của mẹ em, nang chủ có 7mm, nên sẽ không gây ảnh hưởng hay chèn ép đáng kể. Nang nằm ở hố sau, chủ yếu là tiểu não nên các triệu chứng thường mơ hồ, ít khi rõ ràng.

Với bản chất lành tính, diễn tiến chậm và không triệu chứng, chúng tôi không cho rằng mẹ em nên mổ mà chỉ cần theo dõi để phát hiện kịp thời nếu nang lớn nhanh.

Em nên xác lập lịch theo dõi cho mẹ bao gồm khám và CT, có thể mỗi 6 tháng đến 1 năm.

#3615 Có cơ hội mang thai không?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 21 Tháng 11 2016 - 10:07 AM trong Phụ khoa

CÂU HỎI

Thưa Bác Sĩ, em năm nay 25 tuổi. Em là người có chu kỳ kinh nguyệt đều đặn, kinh nguyệt gần nhất của em bắt đầu ngày 30.10.2016 và kết thúc vào khoảng 03.11.2016 (vào ngày này thì kinh không ra quần hay băng mà chỉ xuất hiện khi em đi tiểu sau đó em có dùng giấy vệ sinh để lau thì mới có 1 chút ở trên giấy). Đến ngày 04.11.2016 em có quan hệ với bạn trai nhưng không dùng phương pháp bảo vệ. Lúc em sử dụng giấy vệ sinh để lau sau khi quan hệ thì em thấy có vết máu ở trên giấy . Đây là lần quan hệ thực sự đầu tiên của em. Những lần trước thì bạn trai e chỉ dùng tay đưa vào. EM không rõ việc ra máu này là so kinh nguyệt còn sót lại hay là do rách màng trinh. Sau đó khoảng 15 phút em có dùng ngay thuốc tránh thai khẩn cấp loại 1 viên, rồi em ra nhà vệ sinh để dùng nước rửa. Sau đó các ngày kế tiếp em thấy có hiện tượng: - Ngực em cảm thấy cương hơn bình thường. - Sau đó có 1 ngày em có cảm giác rất muốn sex. - Em gặp hiện tượng đái buốt và đi tiểu nhiều lần. - Thỉnh thoảng em đi vệ sinh, lấy giấy vệ sinh lau thì có vết máu ở giấy. Hiện tượng này không đều, Lúc em thấy có , lúc không có. - Đến hôm nay thì đi vệ sinh nhìn xuống bồn thì thấy máu chảy ra 1 lượng nhiều có kèm theo chất nhờn màu nâu sậm, nhưng chỉ xảy ra khi e đi tiểu nhưng không ra quần. Trên đây là 1 số hiện tượng em gặp phải khi em sử dụng thuốc tránh thai khẩn cấp. Còn lại thì cơ thể em hoàn toàn bình thường. Sau đây em có 1 số câu hỏi rất mong bác sĩ giúp đỡ ạ: - Việc em quan hệ sau ngày hết kinh nguyệt như trên thì như vậy thì khả năng có thai của em có xảy ra không ạ? Đây có phải là ngày quan hệ an toàn không ạ? - Việc em găp phải những tác dụng phụ của thuộc tránh thai như trên, đó có phải dấu hiệu của thuốc tránh thai đã tác dụng thành công không ạ? Ví dụ như việc chảy máu âm đạo. - Nếu em có kinh sớm hơn chu kỳ thông thường khoảng 25 - 26 ngày thì có đủ kết luận là em sẽ không mang thai không ạ? - Em có thể dùng que thử thai ở thời điểm nào tính từ ngày bắt đầu quan hệ ạ? Hiện tại em đang sinh sống ở nước ngoài, vì vậy họ chỉ cung cấp que thử thai dùng sau chậm kinh 1 tuần hoặc 2 tuần. - Nếu sau 10 ngày quan hệ, em đến bác sĩ để kiểm tra về việc có Bầu hay không thì kết quả có chính xác không ạ? Em cảm ơn bác sĩ nhiều ạ.

TRẢ LỜI

Em có kinh ngày 30/10/16 đến 4/11/16 em có quan hệ trong khi máu kinh chưa dứt hẳn thì đó là ngày an toàn. Và việc em có những tác dụng phụ của thuốc ngừa thai không phải là dấu hiệu báo thuốc ngừa thai đã có hiệu quả. Vì thế, sau quan hệ 02 tuần em có thể thử QST đề biết có thai hay không.

Chúc em may mắn. Chào em.

#3725 Cục thịt dư ở tai bé càng ngày càng lớn?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 28 Tháng 2 2018 - 02:35 PM trong Nhi Khoa

CÂU HỎI:
Em chào Bác Sĩ ạ! Dạ cho e hỏi bé em nay được 3 tháng, bé có thịt dư ở ngay tai nhưng lúc mới sinh thì thấy nhỏ, giờ càng lớn thì thấy cục thịt đó cũng to ra, thì cho e hỏi thì có cắt bỏ được không ạ? Bé khoảng bao nhiêu tháng thì làm được ạ?

CÂU HỎI:
Em chào Bác Sĩ ạ! Dạ cho e hỏi bé em nay được 3 tháng, bé có thịt dư ở ngay tai nhưng lúc mới sinh thì thấy nhỏ, giờ càng lớn thì thấy cục thịt đó cũng to ra, thì cho e hỏi thì có cắt bỏ được không ạ? Bé khoảng bao nhiêu tháng thì làm được ạ?

TRẢ LỜI:

Chào bạn,

Các mẫu thịt dư trước tai này rất phổ biến ở trẻ , một phần liên quan đến quá trình hình thành cơ quan ở vùng này. Hầu hết các mẫu thịt dư này là lành tính và có thể cắt bỏ dễ dàng ở phòng khám. Tuy nhiên, trước khi cắt , bạn nên chú ý kiểm tra hai vấn đề:

1.Kiểm tra thính lực của bé

2.Kiểm tra toàn thân để tìm các tổn thương bẩm sinh

Vấn đề là các bất thường phát triển vùng tai, khe mang có thể kèm theo bất thường cấu trúc tai trong và các tổn thương cơ quan khác. Do đó, nên chú ý kiểm tra chó bé.

Các thịt dư này sẽ không lớn ra nhiều và có lẽ chỉ dừng lại ở mức đó. Các bậc cha mẹ thường để cho con lớn rồi mới cắt khi chúng có nhận thức và biết chú ý vấn đề thẫm mỹ.

Quyết định là ở bạn.

Thân chào!

#3639 Hay mệt, thở dốc, khó thở, tim đập nhanh,...

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 23 Tháng 1 2017 - 02:30 PM trong Tim mạch

CÂU HỎI

Chào Bác sĩ, khoảng hơn 1 năm nay, tôi rất hay bị mệt và thở dốc. Nhiều lúc đang làm việc nhà bỗng cảm thấy khó thở, tức ngực và tim đập rất nhanh. Thỉnh thoảng lúc nằm, hay nghe mọi người to tiếng, âm thanh ồn tôi cũng bị trường hợp tương tự vậy. Không biết tôi mắc phải bệnh gì và nên dùng thuốc thì để cải thiện tình hình này ạ?

Cảm ơn Bác sĩ!

TRẢ LỜI

Chào bạn,

Chúng tôi không biết giới tính, độ tuổi và cơ địa bản thân cũng như tiền sử bệnh, nên chẳng thể tư vấn kỹ hơn. Có khả năng là bạn  chỉ bị rối loạn chức năng( các tên khác là rối loạn thần kinh tim, rối loạn thần kinh chức năng, rối loạn thần kinh thực vật v.v..). Trong trường hợp đó, nguyên nhân chủ yếu là tâm lý, bạn chỉ cần dùng  các vitamin, thay đổi chế độ sinh hoạt và có thể dùng thuốc an thần nhẹ. Mặt khác, đây cũng có thể là biểu hiện của một bệnh toàn thân (ví dụ: thiếu máu, cường giáp, cao huyết áp v..v...) hoặc là biểu hiện của một bệnh cơ quan (suy mạch vành, viêm phế quản mãn, rối loạn nhịp tim, v.v...).

Nói cách khác, bệnh gì cũng có thể có biểu hiện như bạn mô tả và khó mà có chẩn đoán hay điều trị với thông tin hạn chế như trên- Bạn cần đi khám tổng quát hoặc khám chuyên khoa tim mạch để được tư vấn chính xác hơn.

Thân chào.

#3500 Tiêm ngừa HPV cho nam

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 21 Tháng 3 2016 - 11:34 AM trong Chủng ngừa - Tiêm phòng

Câu hỏi:

Cho em hỏi Việt Nam có tiêm ngừa vacxin HPV Nam giới ko?

(Quyền)

Trả lời:

Chào bạn,

Hiện tại ở Việt Nam, HPV vẫn chưa được cấp giấy phép sử dụng cho nam giới bạn nhé.

Thân,

Admin khamonline.com

#3732 Bị khó thở khi ngủ nên khám chuyên khoa nào?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 22 Tháng 3 2018 - 10:11 AM trong Tổng quát

CÂU HỎI:
Tôi bị khó thở khi ngủ. Tôi nên khám chuyên khoa nào, nhờ các bác sĩ tư vấn giúp. Xin cám ơn!

CÂU HỎI:
Tôi bị khó thở khi ngủ. Tôi nên khám chuyên khoa nào, nhờ các bác sĩ tư vấn giúp. Xin cám ơn!

TRẢ LỜI:

Chào em,

Em có thể đi khám chuyên khoa rối loạn giấc ngủ.  Nếu em ở TPHCM, phong khám CHAC ở 110 Ngô quyền có bs chuyên khoa phù hợp.

Thân chào!

#3721 Trẻ bị viêm hạch mạc treo?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 29 Tháng 1 2018 - 04:15 PM trong Nhi Khoa

CÂU HỎI:
Bác Sĩ ơi cho tôi hỏi, con tôi 7 tuổi hiện bị viêm hạch mạc treo, xin hỏi cho uống thuốc gì ạ? Cảm ơn BS.

CÂU HỎI:
Bác Sĩ ơi cho tôi hỏi, con tôi 7 tuổi hiện bị viêm hạch mạc treo, xin hỏi cho uống thuốc gì ạ? Cảm ơn BS.

TRẢ LỜI:

Chào bạn,

Viêm hạch mạc treo, nghe cái tên thì rất đáng sợ nhưng trên thực tế lại không có gì nguy hiểm. Thật ra, đây chỉ là tình trạng viêm phản ứng của các hạch vùng thứ phát sau một nhiễm trùng nào đó vùng bụng, thường nhất là các ca nhiễm siêu vi gây bệnh đường tiêu hóa.

Bệnh ít khi chẩn đoán được trên lâm sàng mà thường đưa ra sau khi bác sĩ siêu âm tìm thấy vài hạch trong ổ bụng.

Nói chung, bệnh diễn tiến lành tính và không cần điều trị đặc hiệu. Khi tình trạng nhiễm vi rus cải thiện, các hạch thường nhỏ dần và mất đi.

Trường hợp đặc biệt và viêm hạch mạc treo do lao. Khi đó, bệnh cảnh toàn thân thường rõ ràng và trầm trọng và hay kèm với lao đường tiêu hóa.

Tóm lại, nếu chỉ là thấy vài nốt hạch trên siêu âm và cháu vẫn khỏe, thì không cần cho cháu uống thuốc đâu bạn nhé.

Thân!

#3505 Nguy cơ ung thư đại tràng

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 31 Tháng 3 2016 - 11:16 AM trong Ung thư Đại trực tràng

Câu hỏi:

Thưa bác sĩ, em hay bị bón mấy năm trước. Hai năm trở lại đây em hay bị đau bụng lúc sáng sớm nhưng rất khó đi. Đi mấy lần mới đi được nhưng đi toàn phân sống. Cách đây hơn một năm em có nội soi đại tràng rồi nhưng kết quả là không bị gì, bác sĩ nói do ruột của em bị gấp khúc nên mới như vậy. Nhưng hơn một tháng nay bụng dưới em cứ đau, đầy bụng, tức ở chấn thủy, khó thở. Đói cũng đau mà no cũng đau lại hay sôi ruột nữa. Có mấy ngày đi phân có mùi ôi khó chịu em đi khám uống thuốc thì phân hết hôi nhưng các triệu chứng kia vẫn còn. Như vậy em có nguy cơ bị ung thư đại tràng không bác sĩ?

(Lai)

Trả lời:

Em thân mến,

Câu trả lời vắn tắt là chúng tôi không biết. Có khá nhiều yếu tố nguy cơ ung thư đại tràng nhưng những thông tin đó không được em cung cấp. Vậy, em tự đánh giá mình có hay không các yếu tố đó đi nhé.

*Tuổi > 50.
*Đã từng bị ung thư đại trực tràng hay có tiền sử bị polyp đại trực tràng.
*Có tiền sử mắc bệnh viêm loét đại tràng và bệnh Crohn.
*Tiền sử gia đình mắc bệnh ung thư đại trực tràng, nhất là thân nhân có quan hệ huyết thống gần - trực hệ.
*Khẩu phần ăn nhiều mỡ, giảm vận động, béo phì và nghiện rượu, thuốc lá 

Những chi tiết mà em lo ngại không phải là yếu tố nguy cơ đại tràng tuy một vài trong số chúng có thể là triệu chứng của bệnh. Tuy nhiên, việc nội soi cho kết quả bình thường có lẽ giúp loại trừ mối lo lắng này. Phần nhiều, đó là biểu hiện của hội chứng đại tràng kích thích hay viêm đại tràng không đặc hiệu.

Thân chào,

#3717 Trẻ nhiều đờm gây khó thở?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 10 Tháng 1 2018 - 09:44 AM trong Nhi Khoa

CÂU HỎI:

Chào bác sĩ bác sĩ cho tôi hỏi con nhà tôi được 20 ngày tuổi cháu nó có rất nhiều đờm ở cổ mỗi khi thở cháu cứ khò khè khó chịu tôi đã được tư vấn dùng nước muối sinh lý vệ sinh thường xuyên cho cháu nhưng vẫn k thấy được bác sĩ cho tôi hỏi giờ tôi phải làm gì ạ?
TRẢ LỜI:
Chào bạn,
Các cháu sơ sinh hay có tình trạng khò khè trong tháng đầu do hít dịch ối và do các chất dịch tiết trong phổi còn ứ đọng. Các bé sinh mổ hay bị nhiều hơn là khi sinh thường . Do đó, các bà mẹ thường được hướng dẫn cách chăm sóc bé bằng nước muối để làm sạch dần các chất dịch này mỗi ngày. Nếu bạn làm đúng cách và cháu vẫn ăn ngủ đều, bạn cứ tiếp tục thực hiện như đã được dặn. Ngược lại, bạn nên đem cháu trở lại khám vì có khả năng có diễn tiến xấu về hô hấp nếu cháu có các biểu hiện bất thường sau :
-Khó thở
-Bỏ ăn
-Sốt
-Tiếng khò khè tăng dần chứ không giảm đi
Nếu tình trạng khò khè không mất đi sau một tháng, bạn cũng nên đưa cháu đi khám lại.
Thân chào!

#3569 Rối loạn cương dương...?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 12 Tháng 9 2016 - 08:51 AM trong Các vấn đề khác

CÂU HỎI

Chào Bác sĩ Đỗ Anh Tuấn. Theo tìm hiểu thông tin và so lại với những gì mình gặp phải thì tôi thấy tôi đang bị rối loạn cương dương. Tình trạng là không đạt được độ cương cứng và rất nhanh xuống trước khi lâm trận. Tôi đã bị tình trạng này khoảng 3 tháng nay. Lúc đầu thấy có biểu hiện nhưng sau khi dưỡng khoảng 1 tuần thì bình thường. Nhưng 3 tháng nay tôi không thể đạt được độ cứng để lâm trân. Vậy bs có thể cho biết tôi phải chữa như thế nào? Cám ơn bác sĩ.

TRẢ LỜI

Chào bạn,

Chuyện rối loạn thì ai cũng có. Ông trời cũng lúc nắng lúc mưa mà, bạn cứ bình tĩnh nhé.

Phải nói ngay thế này, cái sự mềm yếu mà bạn đang hỏi, vốn có rất nhiều nguyên nhân. Có những nguyên nhân rất rõ ràng, ví dụ như bị tiểu đường chẳng hạn nhưng cũng có những nguyên nhân trời ơi đất hỡi mà Bác sĩ nam khoa phải ngồi "tâm tình" với bạn vài tiếng mới tìm ra, ví dụ như trầm cảm do sếp bự trù dập hay sếp nhỏ rầy rà...

Trong trường hợp của bạn, thời gian 3 tháng là khá mới, cho thấy khả năng điều trị khỏi là khá cao, vấn đề là tìm ra nguyên nhân.

Để giải quyết vấn đề, bạn cần giải quyết như sau:

1. Trong 3 tháng này, bạn có gì thay đổi về sức khỏe tổng quát? Nên đi khám tổng quát vì biết đâu chuyện mềm mềm yếu yếu đó lại là triệu chứng bắt đầu của một căn bệnh?
  2. Trong 3 tháng này, bạn có gì thay đổi về nếp sống? Lúc này rãnh, nhậu hơi nhiều? Hay là nhà bên có hàng cafe mới mở có cô chủ quá xinh, nên ngày nào cũng uống 4 cử? Hoặc mới đổi chỗ làm, thức khuya dậy sớm?
  3. Trong 3 tháng này, bạn có vấn đề gì về tâm lý, tâm thần hay không? Đó có thể là những vấn đề rất nhỏ tưởng chừng không liên quan như ông hàng xóm khó chịu hay đưa con trai bướng bỉnh làm mình lo lắng?

Nếu bạn tìm thấy 1 vấn đề nào đó, hãy điều chỉnh và cho mình chút thời gian để phục hồi phong độ.

Trong trường hợp bạn không thấy có gì bất thường cả, mà vẫn cứ èo uột.... Vậy chắc là bạn đã đến tuổi đón gió heo may về. Lúc này, cần phải sử dụng đến quyền trợ giúp của các thuôc hổ trợ bản lĩnh đàn ông. Bạn dùng thuốc tây thì tốt hơn là những bài thuốc chưa được kiểm chứng. Tuy nhiên, cần kiểm tra tim mạch trước khi dùng.

Chúc bạn luôn cứng rắn trong quá trình điều trị bệnh của mình.

Bác sĩ Yersin

#3648 Viêm hạch mạc treo ruột ở trẻ nhỏ có cần điều trị?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 17 Tháng 5 2017 - 04:24 PM trong Nhi Khoa

CÂU HỎI:

Chào bác sĩ, con trai tôi hơn 3 tuổi, suốt mấy ngày nay con thi thoảng lại kêu đau bụng (tự nhiên đau & cũng tự khỏi). Không sốt, không nôn, phân bình thường, 1 ngày đi 1 lần. Không kèm theo bất cứ triệu chứng gì.

Đi siêu âm bụng bác sĩ bảo con bị "Hạch mạc treo ruột". Tôi không hiểu & không biết con bị như vậy có nghiêm trọng không? Tôi tìm hiểu trên mạng chỉ thấy nói về "Viêm hạch mạc treo ruột", 2 cái tên này khác nhau hay là cùng 1 bệnh ạ? Và trường hợp của con tôi có phải điều trị bằng thuốc không? Bác sĩ có kê cho con 2 lọ Debby & 1 vỉ debridat.

TRẢ LỜI:

Chào em,

Có rất nhiều nguyên nhân gây đau bụng ở trẻ em. Hạch mạc treo là 1 trong những nguyên nhân đó. Hạch mạc treo ruột rất thường gặp và  gây đau bụng tái diễn lành tính ở trẻ em. Nếu triệu chứng đau bụng chỉ thoáng qua, cháu vẫn ăn uống tốt, lên cân, không ảnh hưởng đến sinh hoạt thì không cần điều trị. Trong trường hợp Viêm hạch mạc treo gây biểu hiện nhiễm trùng ở trẻ, sốt cao, đau bụng, ói, biếng ăn...thì cần điều trị như 1 bệnh lý nhiễm trùng tiêu hóa, tất nhiên tình trạng này ít gặp. Trước khi chẩn đoán Hạch mạc treo gây đau bụng, các Bác sĩ sẽ khám và loại trừ hết các nguyên nhân gây đau bụng khác ảnh hưởng sức khỏe của trẻ, ví dụ như nhiễm HP dạ dày, nhiễm giun, táo bón kéo dài...

#3730 Bị chảy máu cam không ngừng, cháu phải làm sao?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 22 Tháng 3 2018 - 09:57 AM trong Tổng quát

CÂU HỎI:
Bác sĩ cho cháu hỏi cháu bị chảy máu cam từ sáng đến giờ ạ cứ ngôi dậy là chảy máu vậy cho chau hỏi tình trạng bây giờ là sao ạ?

CÂU HỎI:
Bác sĩ cho cháu hỏi cháu bị chảy máu cam từ sáng đến giờ ạ cứ ngôi dậy là chảy máu vậy cho cháu hỏi tình trạng bây giờ là sao ạ?

TRẢ LỜI:

Chào cháu,

Người lớn chảy máu cam thường do cao huyết áp. Người trẻ chảy máu cam thường do tổn thương tại chỗ như polyp hay là u mạch máu. Nội soi mũi sẽ giúp chẩn đoán và xử trí các tổn thương này.

Cũng cần loại trừ việc bệnh nhân tự móc, cào mũi gây ra tổn thương niêm mạc mũi

Chảy máu nhiều quá cũng cần đi cấp cứu để cầm máu.

Thân chào!

#3644 Bé 4 tuổi cần tiêm nhắc những mũi nào?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 15 Tháng 2 2017 - 09:35 AM trong Chủng ngừa - Tiêm phòng

CÂU HỎI

Dạ thưa bác sĩ, bé nhà em được 4 tuổi từ khi sinh ra, bé đã được tiêm ngừa đủ trong chương trình mở rộng và tiêm các mũi dịch vụ như thủy đậu, quai bị, viêm màng não, viêm phổi, cúm, viêm màng não do não mô cầu, viêm não nhật bản. Vậy giờ có cần tiêm nhắc mũi nào trong chương trình mở rộng không ạ? Cảm ơn Bác sĩ!

TRẢ LỜI

Chào em,

Nếu cháu đã tiêm đủ các mũi vaccin như trên, trong khoảng từ 4 - 6 tuổi cháu cần nhắc lại vaccin Bạch hầu - Ho gà - Uốn ván - Bại liệt (còn gọi là vaccin 4 trong 1), vaccin Sởi - Quai bị - Rubella, vaccin Thủy đậu. Các vaccin như Viêm não nhật bản, Viêm màng não do não mô cầu nhắc lại sau mỗi 3 năm. Chương trình tiêm chủng mở rộng chỉ áp dụng cho trẻ em dưới 1 tuổi.

Thân mến,

Trưởng Khoa Nhi, Bác sĩ Nguyễn Thị Hải Thanh

#3601 Mất sổ tiêm chủng của trẻ?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 26 Tháng 10 2016 - 10:16 AM trong Chủng ngừa - Tiêm phòng

CÂU HỎI

Chào Bác sĩ, Em làm mất sổ tiêm chủng của cháu. Do tiêm ở nhiều chỗ cũng chẳng lưu lại nên giờ em không nhờ mình đã tiêm những mũi nào, và cần tiêm thêm những mũi nào tiếp nào. Giờ em phải làm sao ạ?

TRẢ LỜI

Bạn thân mến,

Bạn nên đưa bé đến phòng tiêm chủng và cố gắng tìm lại sổ chích ngừa, hoặc liên hệ nơi đã chích cho bé để biết được những thông tin là bé đã được chích những mũi gì. Các Bác sĩ sẽ cho con bạn một liệu trình chích tiếp theo.

Chào bạn,

Trưởng Khoa Nhi, Bác sĩ Nguyễn Thị Hải Thanh

Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

#3723 Cơ thể suy nhược vì dùng thuốc giảm cân

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 28 Tháng 2 2018 - 11:49 AM trong Tổng quát

CÂU HỎI:
Em hiện 16 tuổi, em vừa dùng 1 loại thuốc giảm cân nhưng dùng 2 tuần thi em thấy cơ thể yếu hơn hẳn, đau người, tay chân run lẩy bẩy, trí nhớ suy giảm trầm trọng, có khi em còn không thể nhớ nổi em vừa làm gì và ai đó đã nói gì ngay lúc đó, em cảm thấy căng thẳng và hay cáu gắt , không muốn làm gì ngoài việc nằm vì cơ thể quá mệt mỏi. Ăn vào thì buồn nôn nên không thể ăn. Em có thắc mắc là nếu như em ngưng thuốc ngay bây giờ thì cơ thể và trí não của em có thể trở về như lúc trước không ạ? Em cảm ơn ạ!

CÂU HỎI:
Em hiện 16 tuổi, em vừa dùng 1 loại thuốc giảm cân nhưng dùng 2 tuần thi em thấy cơ thể yếu hơn hẳn, đau người, tay chân run lẩy bẩy, trí nhớ suy giảm trầm trọng, có khi em còn không thể nhớ nổi em vừa làm gì và ai đó đã nói gì ngay lúc đó, em cảm thấy căng thẳng và hay cáu gắt , không muốn làm gì ngoài việc nằm vì cơ thể quá mệt mỏi. Ăn vào thì buồn nôn nên không thể ăn. Em có thắc mắc là nếu như em ngưng thuốc ngay bây giờ thì cơ thể và trí não của em có thể trở về như lúc trước không ạ?

Em cảm ơn ạ!

TRẢ LỜI:

Chào em,

Có nhiều loại thuốc được quảng cáo là giảm cân nhanh, không tác dụng phụ, tác dụng tốt , không cần luyện tập v.v... Trên thực tế, không có thuốc nào như thế, nếu không thì chẳng ai đến các phòng gym để làm gì. Các thuốc làm giảm cân có thể có nhiều loại khác nhau, và tùy theo loại mà các tác dụng phụ cũng rất khác nhau. Chúng tôi rất tiếc là em đã không cho biết tên và liều dùng của thuốc, thì việc tư vấn sẽ dễ dàng hơn nhiều.

Việc làm giảm cân bằng thuốc dựa vào 3 cơ chế chính : chúng làm giảm cảm giác thèm ăn , ăn ngon làm cho người ta chán ăn hoặc chúng ngăn cản quá trình hấp thu một số chất, làm giảm số năng lượng hấp thu hàng ngày hoặc chúng làm tăng quá trình chuyển hóa mỡ , làm mở tan nhiều và nhanh hơn bình thường. Tất cả các cơ chế này đều thực hiện qua trung gian các chất dẫn truyền thần kinh/sinh hóa trong cơ thế và trực tiếp hay gián tiếp đưa đến các tác dụng phụ.

Nói một cách đơn giản thế này, phần lớn các thuốc giảm cân tạo ra cân bằng năng lượng âm để cơ thể đốt bớt lượng mỡ thừa. Cũng chính là người uống thuốc luôn bị đặt trong tình trạng ĐÓI , không nhiều thì ít. Bởi vậy, các triệu chứng mà em mô tả gần giống như một người đang bị bỏ đói dài hạn. Việc dùng thuốc phù hợp với liều lượng đúng làm cho các tác dụng phụ này ở mức tối thiểu, nhưng nếu dùng thuốc không phù hợp, các triệu chứng này có thể nặng hơn và ảnh hưởng đến sinh hoạt hàng ngày.

Các triệu chứng này sẽ hồi phục sau khi ngưng thuốc và cơ thể đạt được cân bằng năng lượng hàng ngày.

Thân chào!

Hội thảo chuyên môn

Gửi câu hỏi