Đến nội dung

Hình ảnh

Tay bị sưng đau sau khi lấy máu?

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
Không có trả lời nào

#1 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 22 Tháng 3 2018 - 09:51 AM

CÂU HỎI (Hoàng Oanh - Nữ - 2002):
Xin chào bác sĩ, dạo gần đây em thấy không khỏe nên đã đến bệnh viện tư để kiểm tra thì trong đó có cả việc lấy máu xét nghiệm. Nhưng trong khi lấy máu thì họ không tìm được ven và đã chọc kim vào cùng 1 chỗ nhiều lần và họ bảo phải luồn và di chuyển kim trong ven nhiều lần. sau đó em về nhà tay em từ chỗ lấy ven ( phần thịt ở khuỷu tay )luôn luôn trong tình trạng đau nhức và ê buốt, khó duỗi ra được. khi em sờ vào thì thấy 1 mạch máu nhỏ nổi lên và bị đau và để lại vết thâm đến giữa khoảng từ khuỷu tay đến cố tay. em sờ sang bên tay kia thì lại không thấy có, em đã bị đau hơn 1 tuần và có xu hướng đau hơn nhiều. Em không biết đó là bị sao nên mong bác sĩ giúp em ạ!

CÂU HỎI:
Xin chào bác sĩ, dạo gần đây em thấy không khỏe nên đã đến bệnh viện tư để kiểm tra thì trong đó có cả việc lấy máu xét nghiệm. Nhưng trong khi lấy máu thì họ không tìm được ven và đã chọc kim vào cùng 1 chỗ nhiều lần và họ bảo phải luồn và di chuyển kim trong ven nhiều lần. sau đó em về nhà tay em từ chỗ lấy ven ( phần thịt ở khuỷu tay )luôn luôn trong tình trạng đau nhức và ê buốt, khó duỗi ra được. khi em sờ vào thì thấy 1 mạch máu nhỏ nổi lên và bị đau và để lại vết thâm đến giữa khoảng từ khuỷu tay đến cố tay. em sờ sang bên tay kia thì lại không thấy có, em đã bị đau hơn 1 tuần và có xu hướng đau hơn nhiều. Em không biết đó là bị sao nên mong bác sĩ giúp em ạ!

TRẢ LỜI:

Chào em,

Theo em mô tả, phần nhiều đây là viêm tắc tĩnh mạch nông vùng cẳng tay. Bệnh hay gặp ở một số bệnh nhân có tiêm các thuốc có tính kích thích cao, nhưng vẫn có thể gặp sau khi rút máu xét nghiệm.

Tuy bệnh gây đau nhiều , nhưng nó không nguy hiểm bằng các huyết khối tĩnh mạch sâu.

Việc điều trị bao gồm :

Chườm nóng nhiều lần trong ngày, mỗi lần khoảng  10-15 p.

Kê tay cao

Uống các nhốc kháng viêm giảm đau, thường dùng là ibuprofen.

Có thể dùng thêm các kem kháng viêm xoa tại chỗ.

Tuy vậy, em vẫn nên đến khám bác sĩ để xác định chẩn đoán và có hướng dẫn cụ thể về thuốc.

Bệnh thường hết sau vài tuần.

Chúc em mau khỏe !

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi