Đến nội dung

Nội dung của BS YERSIN

207 phương tiện bởi BS YERSIN (Tìm kiếm giới hạn từ 06-Tháng 5 23)

#3504 Đau vùng dưới ngực

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 29 Tháng 3 2016 - 08:51 AM trong Tổng quát

Câu hỏi:

Thưa bác sĩ,

Em bị đau ở dưới ngực phải đã 3 ngày. Em có mua thuốc giảm đau ở tiệm thuốc tây, bớt rồi đau lại, chỉ cần cử động nhẹ hay làm gì cũng đau. Vậy cho em hỏi em bị gì vậy bác sĩ ? Nhờ bác sĩ tư vấn giúp. Em cám ơn ạ.

(Dieu Tuong)

Trả lời

Em thân mến,

Các thông tin mà em cung cấp thật nghèo nàn. Nghèo nàn đến mức bất cứ ý kiến nào đưa ra cũng đều có khả năng ... trật thật cao. Đặc biệt, đau ở vùng nhạy cảm như vùing ngực mà em cũng không cho biết mình là nam hay nữ, già hay trẻ thì quả thật là em đang làm khó chúng tôi rồi.

Nói chung, đau vùng ngực phải thường có các nguyên nhân như sau, từ ngoài vào trong

(Ảnh minh họa: Nguồn Internet)

1. Đau vùng tuyến vú: đặc biệt phổ biến ở các cô gái và liên quan khá nhiều đến chu kỳ kinh nguyệt và các nội tiết tố. Việc khám ngực và siêu âm sẽ giúp chẩn đoán. Nguyên nhân thường gặp nhất là căn bệnh xơ nang, thường diễn biến lành tính và chỉ điều trị bằng các loại giảm đau thông thường.

2. Đau ở thành ngực: thường có nguyên nhân rõ ràng như do chấn thương, bị đánh, té. Thậm chí, trong một số trường hợp, bệnh nhân bị chấn thương bị gãy hoặc ứt xương sườn mà vẫn không biết. Đau trong những trường hợp này thường dai dẵng và chỉ bớt khi dùng các thuốc giảm đau có kháng viêm không steroid.

3. Đau do màng phổi: Có thể là các bệnh lý viêm, lao màng phổi. Trong trường hợp này, cơn đau thường liên quan khá rõ ràng với động tác hô hấp. Khhi hít thở, hai lá mảng phổi cọ vào nhau gây cơn đau rất nhiều, thường là khiến bệnh nhân phải đi khám ngay và ít khi chịu được.

Trái với người ta thường nghĩ, các bệnh của chủ mô phổi lại có đau không rõ ràng và khá mơ hồ. Đau do tim thì chủ yếu nằm bên ngực trái. Cả bệnh phổi hay màng phổi đều cần X quang để chẩn đoán.

Tóm lại, em có thể uống thuốc giảm đau không kê toa khoảng 2-3 ngày. Sau 3 ngày, nếu cơn đau vẫn còn, em nên đi khám để được chẩn đoán bệnh và điều trị.

Thân chào,

Tiến sĩ, Bác sĩ Võ Xuân Quang

Phòng Khám Đa Khoa Quốc Tế Yersin

#3502 Điều trị hạch lao

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 24 Tháng 3 2016 - 09:14 AM trong Tổng quát

Câu hỏi:

Em điều trị hạch lao uống thuốc đã 6 tháng, đã mổ bóc tách hạch, giờ bác sĩ cho ngưng thuốc nhưng không có kiểm tra gì cả. Siêu âm thì thấy có hạch nhưng e không biết đó có phải là hạch viêm hay hạch lao. Em xin hỏi, muốn kiểm tra em đã hết bệnh chưa thì kiểm tra bằng cách nào ạ? Em cám ơn.

(Ngọc Hương)

Trả lời:

Em thân mến,

Việc đánh giá kết quả điều trị có thể phải dựa vào nhiều yếu tố. Đối với lao, đáp ứng điều trị thể hiện qua:

-Tổng trạng tốt hơn, ăn được, lên cân
-Hết các triệu chứng toàn thân như sốt, ớn lạnh, suy nhược, đổ mồ hôi về chiều
-Thử máu thấy hết hiện tượng viêm, thường là vận tốc lắng máu (VS) và số bạch cầu trở về bình thường
-Khám tại chỗ

Cần chú ý là trong đa số trường hợp, tổn thương do lao khi lành sẽ trở thành mô xơ và ít khi nào hết khỏi 100%. Đối với phổi, là các vết xơ hay vôi hóa trong phổi. Đối với hạch, sẽ còn các hạch nhỏ không đau. Các bác sĩ sẽ dựa vào tính chất hạch khi khám và các dấu hiệu nêu trên để kết luận em đã khỏi bệnh hay chưa.

Thường thì không cần thiết để mổ lấy hết các nốt hạch di chứng còn lại sau điều trị. Tuy nhiên, nếu còn nghi vấn, em nên trực tiếp hỏi thẳng bác sĩ điều trị.

Thân chào,

#3501 Thiếu máu tán huyết bẩm sinh

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 22 Tháng 3 2016 - 08:51 AM trong Tổng quát

Câu hỏi:

Chào bác sĩ,

Cháu bị tan máu bẩm sinh thì nên có chế độ nghỉ ngơi cũng như ăn uống ta sao ạ?

(Hà Minh)

Trả lời

Chào cháu,

Cháu cho biết là tan máu bẩm sinh, có lẽ ý cháu là bệnh thiếu máu tán huyết bẩm sinh ? Chúng tôi cần xác định rõ là cháu có thiếu máu hay không, có tán huyết hay không và nguyên nhân dẫn đến tán huyết là gì, do thiếu men, bệnh lý hemoglobin hay các bất thường khác?

Khamonline%20-%20thieu%20mau%20bam%20sin

Các nguyên nhân khác nhau sẽ có những thay đổi khác nhau trong hướng dẫn ăn uống. Chúng tôi chưa thể có câu trả lời chính xác được.

Thân chào,

#3500 Tiêm ngừa HPV cho nam

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 21 Tháng 3 2016 - 11:34 AM trong Chủng ngừa - Tiêm phòng

Câu hỏi:

Cho em hỏi Việt Nam có tiêm ngừa vacxin HPV Nam giới ko?

(Quyền)

Trả lời:

Chào bạn,

Hiện tại ở Việt Nam, HPV vẫn chưa được cấp giấy phép sử dụng cho nam giới bạn nhé.

Thân,

Admin khamonline.com

#3499 Rối loạn thần kinh thực vật

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 21 Tháng 3 2016 - 10:54 AM trong Tổng quát

Câu hỏi:

Xin chào bác sĩ.

Em bị rối loạn thần kinh thực vật. Đa có dấu hiệu giảm nhưng khoảng 2-3 ngày thì cảm thấy cơ thể nóng lên, người đỏ. Trên đùi xuất hiện những đốm đỏ, phẳng, không ngứa, khoảng 30 phút thì hết. Xét nghiệm máu thì bác sĩ bảo không bị gì hết. Cho hỏi là bị vậy la sao ạ thưa bác sĩ?

(Nguyễn Văn Hùng)

Trả lời:

Chào em,

Những biểu hiện của em gợi ý đến các thay đổi về vận mạch của da, cũng hay gặp trong một số trường hợp dị ứng. Chúng tôi rất tiếc không có hình ảnh minh họa hoặc khám cụ thể nên không thể đưa ra chẩn đoán chắc chắn 100%. Em nên đi khám bác sĩ TRONG KHI các tổn thương này xuất hiện. Khi đó, việc định bệnh sẽ dễ dàng hơn.

Khamonline%20-%20roi%20loan%20than%20kin

Đối với các ca bị dị ứng, việc thử máu đúng là chẳng có thay đổi gì nhiều - hoặc bình thường.

Em cũng nên đi khám định kỳ để chắc chắn về tình trạng sức khỏe tổng quát của mình.

Chúc em khỏe,

#3498 Loét dạ dày hang vị và vi khuẩn HP

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 21 Tháng 3 2016 - 10:31 AM trong Bài viết chuyên môn

Câu hỏi:

Thưa bác sĩ,

Em bị viêm loét dạ dày hang vị và có vi khuẩn HP có trị 6 tháng liền nhưng không hết. Em không trị 1 năm nay rồi bây giờ trị lại có cách nào trị không?

(Giang)

Trả lời:

Chào em,

Trong môi trường y khoa, chúng tôi không có khái niệm "trị 6 tháng nhưng không hết....". Chuyện này chỉ xảy ra khi bệnh nhân không tuân thủ các hướng dẫn điều trị mà liên tục thay bác sĩ hoặc tự ý ngưng thuốc. Về nguyên tắc, điều trị HP được tiến hành từng bước chẩn đoán-điều trị-kiểm tra. Sau đợt điều trị với một phác đồ, bác sĩ kiểm tra để xem HP đã được tiệt trừ hay chưa. Nếu chưa, phải đánh giá vì sao thất bại để có hương xử trí tiếp. Các lý do thất bại thường gặp là do uống thuốc không đúng, không đủ hoặc do vi khuẩn kháng thuốc. Khi xác định được nguyên nhân, bác sĩ sẽ cho phác đồ điều trị khác theo kinh nghiệm và theo hướng dẫn của các hiệp hội quốc tế. Nếu vẫn thất bại, biện pháp cuối hay dùng là phải nuôi cấy con vi khuẩn và tìm đúng loại kháng sinh mà nó nhạy cảm.

Khamonline%20-%20HP%20viem%20da%20day.jp

Quá trình này tuy có thể kéo dài nhưng khá rõ ràng. Việc uống thuốc không theo hướing dẫn hoặc tự ngưng điều trị sẽ làm xuất hiện các chủng vi khuẩn kháng thuốc và làm việc điều trị lại khó khăn hơn.

Việc điều trị lại tất nhiên là có thể. Em cần đem tất cả các toa thuốc và hồ sơ cũ đến gặp bác sĩ để chúng tôi có cái nhìn rõ ràng về những gì đã xảy ra và tránh lặp lại những sai lầm trước đây. Phần nhiều là những phác đồ đơn giản đầu tiên sẽ không được áp dụng. Việc soi lại và cấy vi khuẩn làm kháng sinh đồ có thể sẽ được thực hiện ngay để đảm bảo thành công.

Chúc em may mắn,

#3497 Quên uống thuốc có ảnh hưởng đến điều trị bệnh Lao không?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 21 Tháng 3 2016 - 10:06 AM trong Tổng quát

Câu hỏi:

Chào bác sĩ,

Em uống thuốc lao ruột đã đủ 8 tháng rồi nhưng nhiều lần trong tháng hoặc tuần em thường hay quên uống thuốc hoặc không uống thuốc trong 1-2 ngày của tuần hoặc tháng. Vậy cho em hỏi việc thuốc đó có ảnh hưởng đến điều trị Lao không ạ và có hoàn toan hết bệnh Lao ruột không ạ?

(Phan Thanh Minh)

Trả lời:

Chào em,

Vi khuẩn Lao là một trong những loại vi khuẩn khó điều trị nhất. Để đảm bảo hiệu quả điều trị tối đa, các phác đồ điều trị hiện nay luôn nhấn mạnh các điều kiện sau đây:

*Kết hợp đa kháng sinh
*Điều trị dài ngày, liên tục với liệu trình tấn công và duy trì
*Các thuốc uống đủ và đúng liều

Việc uống thuốc ngắt quãng, bỏ dỡ hay không đủ liều sẽ dẫn đến các hậu quả:

*Hiệu quả điều trị giảm và tỷ lệ lệ thành công thấp hơn mong muốn
*Tăng khả năng xuất hiện các chủng vi khuẩn kháng thuốc và làm việc điều trị lại khó khăn hơn

Cụ thể trong trường hợp của em, tuy không uống đủ và đúng, không có nghĩa là điều trị của em chắc chắn thất bại mà là có khả năng thất bại. Tỷ lệ thành công vẫn có thể chấp nhận được.

Do đó, để kiểm tra hiệu quả điều trị, bác sĩ vẫn phải dựa vào thăm khám, thử máu và nội soi kiểm tra. Hiện không nên chủ quan cho rằng chắc chắn thành công hoặc bi quan mà nghĩ rằng chắc chắn thất bại.

Trong trường hợp thất bại, bác sĩ bắt buộc phải điều trị lại với phác đồ mạnh hơn.

Chúc em may mắn,

Hội thảo chuyên môn

Gửi câu hỏi