Đến nội dung

Hình ảnh

Vết thương ở môi có ảnh hưởng đến việc nêm nếm thức ăn ?

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
1 Trả lời cho chủ đề này

#1 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 09 Tháng 10 2014 - 08:29 AM

Câu hỏi:

Em chào các bác sĩ.

Em là Trần Minh Văn, 26 tuổi. Nghệ An

Em vừa bị tai nạn tháng trước và bị vết thương ở môi trên và môi dưới. Em được các bác sĩ khâu thẩm mĩ cho em nhưng từ khi về tới giờ em đã lành vết thương mà sao chỗ vết thương của em vẫn bị sần cứng và mất cảm giác. Cho em hỏi liệu rằng em bị như thế mãi không ạ? Và có cách nào làm chỗ vết thương đó hết sần cứng không ạ? Vì em là đầu bếp nên việc nêm nếm cũng cần môi em được chuẩn ạ. Mong các bác sĩ cho em lời khuyên

(Từ facebook của bạn Văn Vụn Vỡ)

#2 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 27 Tháng 7 2015 - 03:14 PM

Trả lời:

Em Văn thân mến,

Rất tiếc khi em bị tai nạn ở vùng chiến lược "chót môi đầu lưỡi " như vậy. Tuy nhiên, một điều may mắn là  môi có rất ít vai trò trong sự nghiệp đầu bếp của em. Thật vậy, em không cần phải lo việc nêm nếm bị ảnh hưởng vì đó là vai trò của lưỡi chứ không phải môi. Môi vốn là một cơ quan siêu cảm giác  nhưng chủ yếu trong vấn đề tình cảm, kế đó là  đánh giá nóng/ lạnh. Còn mùi vị, mặn nhạt ra sao ... không liên quan gì cả em nhé . 

Một cách tổng quát, bất cứ một vùng da/niêm nào khi bị tổn thương thì đều lành qua cơ chế hóa sẹo và sự tái tạo của các hệ thống collagen. Dù cơ địa không có sẹo lồi và được may thẩm mỹ đi chăng nữa thì vùng tổn thương đó của em bản chất vẫn là mô sẹo và chắc chắn là kèm theo sự thay đổi của một ít đầu tận cùng thần kinh. Chính vì vậy, cảm giác sần cứng hay đôi khi mất cảm giác tại chỗ có thể được ghi nhận. Trong trường hợp này, không nên dùng thuốc xoa hay chích gì cả vì có thể sẽ dễ dẫn đến những thay đổi của vùng môi đó so với chung quanh, đôi khi làm tệ hơn về mặt thẩm mỹ. Những cảm giác này thường sẽ giảm dần theo thời gian. Trong trường hợp của em, chỉ mới 1 tháng thì nên chờ thêm ít lâu.

Cũng cần lưu ý thêm với em là một chức năng quan trọng khác của môi là giúp phát âm tròn vành rõ chữ nhưng trừ khi bị tổn thương trầm trọng các cơ môi thì phát âm mới bị ảnh hưởng. Như vậy, có lẽ em chỉ cần chú ý về vấn đề nếm nóng/lạnh. Em chú ý tìm những vùng môi không bị ảnh hưởng để dùng nếm là giải pháp nhẹ nhàng và đơn giản nhất. Hy vọng em sẽ bình phục sau vài tháng.

Thân chào,

TS.BS Võ Xuân Quang

Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi