Đến nội dung

Hình ảnh

Tiêu hoá của bé

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
3 Trả lời cho chủ đề này

#1 Mẹ Sóc

Mẹ Sóc

Newbie

• Newbies
  • 4 Bài viết:

Đã gửi 24 Tháng 9 2014 - 08:20 PM

Chào bác sĩ,

Bác sĩ cho em hỏi. Bé nhà em được gần 3 tháng. Ban đầu bé đi vệ sinh nặng ngày 1 lần nhưng gần đây thì 2 đến 3 ngày vẫn không thấy đi. Em phải kich thich hậu môn bé mới đi được. Mà mỗi lần xì hơi thì có mùi thối và hơi chua. Bác sĩ có thể tư vấn giúp em là bé nhà em bị sao ah. Và em phải làm thế nào. Em cảm ơn bác sĩ.

#2 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 26 Tháng 9 2014 - 08:22 AM

Chào bạn,

Thay đổi số lần tiêu của bé là một trường hợp rối loạn tiêu hóa.

Có nhiều nguyên nhân của rối loạn này:

-Có khi chỉ là một rối loạn sinh lý tạm thời trong thời gian ngắn, sẽ tự nhiên hết.

-Có khi đơn giản do  ảnh hưởng của vấn đề dinh dưỡng. Bs. Nhi không rõ bé được dùng sữa mẹ hay sữa công thức.

+Nếu dùng sữa mẹ, bạn nên uống nhiều nước, ăn thêm nhiều rau, trái cây ,cùng thực phẩm nhuận trường khác.

+Nếu dùng sữa công thức, bạn có  đang thay đổi loại sữa khác với sữa bé dùng trước đây không, và bạn nên xem lại cách pha sữa có đúng như hướng dẫn của nhà sản xuất không.

Ngoài ra, bé cần uống thêm nước, và ở tuổi 3 tháng, bé bắt đầu dùng thêm nước trái cây, ví dụ như nước cam-để vừa thêm dinh dưỡng, vừa giúp tiêu hóa tốt.

-Rối loạn tiêu hóa còn có thể là triệu chứng khởi đầu của một bệnh hay của một bất thường đường tiêu hóa, hoặc là triệu chứng của một bệnh lý ngoài đường tiêu hóa.

Vì vậy, cách xử trí của bạn ban đầu là cần chỉnh lại vấn đề dinh dưỡng cho bé, theo dõi triệu chứng diễn biến. Nếu tình trạng rối loạn này không cải thiện và kéo dài, bạn nên đưa em đến cơ quan y tế để điều chỉnh rối loạn, hay xác định tình trạng bệnh lý, nếu có.

Mong bé chóng trở lại tình trạng tiêu hóa bình thường.

Thân ái chào bạn.

Bs. MAI THỊ THU CÚC
Chuyên khoa Nhi - Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

#3 nguyentan85

nguyentan85

Member

• Newbies
  • 21 Bài viết:

Đã gửi 26 Tháng 10 2014 - 03:13 PM

Bé nhà em được 10 tháng bú hoàn toàn sữa mẹ khoảng 1 tháng. Gần đây cháu có hiện tượng táo 2-3 ngày mới đi đại tiện lúc đầu phân rất đẹp ko bị rắn nhưng dần dần rất rắn và vón cục rời nhau. Sáng ăn 1 bữa sáng cháo đặc vào 8h ăn bữa thứ 2  cháo đặc vào lúc 12h30-1h ăn bữa thứ 3 cháo đặc vào lúc 7h-7h30. Ngoài ra cháu bú mẹ vào lúc thức và lúc ngủ, ăn hoa quả sữa chua. Nhưng cháu đi đại tiện rất khó khoảng 2-3 ngày mới đi 1 lần phân rắn vón cục rời. Mẹ cháu đã cải thiện bằng cho ăn lá hoặc củ khoai lang nhưng ko thấy cải thiện gi hơn. Xin bác sĩ tư vấn giúp nên làm thế nào để phân cháu đi được đẹp không bị táo nữa.

Xin hỏi thêm bác si có nên cho cháu uống thêm Sữa Non Pháp Fenioux Colostrum 200 viên để giúp cháu đề kháng tốt và khỏe mạnh trong thời kỳ phát triển rất quan trọng này.

Rất cảm ơn bác sĩ

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi