Đến nội dung

Hình ảnh

Giảm cân bằng thực phẩm chứ năng

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
1 Trả lời cho chủ đề này

#1 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 18 Tháng 7 2014 - 10:06 AM

Câu hỏi:

Chào bác sĩ Tôi là nam,năm nay 27t,hiện nay tôi rất mập.cao 1m67 nặng 100kg Mong bác sĩ cho lời khuyên về chế độ ăn uống và tập thể dục. Hiện nay có nhiều thực phẩm chức năng để giảm cân.tôi có nên dùng ko và dùng loại nào là tốt. Vì lý do công việc nên tôi thường xuyên uống rượu bia. Mong bác sĩ tư vấn giùm tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn.

(Ba Nấm)

#2 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 27 Tháng 7 2015 - 03:16 PM

Trả lời:

Xin chào em,

Thực phẩm chức năng nói chung cũng là thực phẩm nên phần lớn là không có hại, trừ khi nhà sản xuất cố tình lừa gạt người tiêu dùng như trong trường hợp thuốc Maxi Gold-Duper Fat Burner trong thời gian vừa qua. Tuy nhiên, việc lạm dụng thực phẩm chức năng không theo hướng dẫn của nhà sản xuất có thể dẩn đến những hậu quả nghiêm trọng.

Trước hết, các thực phẩm chức năng giúp giảm cân theo nhiều cơ chế khác nhau. Tùy theo cơ chế, việc sử dụng có thể đem đến các tác dụng phụ dù đa phần là nhẹ.

Thứ hai, nếu em đế ý, tất cả các loại thực phẩm chức năng đều được dùng với lời dặn dò : " ... kết hợp với chế độ dinh dưỡng và rèn luyện phù hợp". Thật vậy, em không nên nghĩ rắng chỉ cần uống mỗi ngày một vài viên thuốc thì có thể có thân hình hoàn hảo hoặc giúp tránh tác dụng có hại của rượu bia. Nếu em chỉ muốn "tạm thời chữa cháy" hoặc chỉ muốn tự trấn an mình thì việc uống thực phẩm chức năng là giải pháp tình thế . Ngược lại, nếu em nghiêm túc nghĩ đến vấn đề giảm cân thì cần tính toán cụ thể các vấn đề sau đây:

1.Chế độ dinh dưỡng với cân bằng calori  cân chỉnh theo từng bữa ăn.
2.Chế độ tập luyện nhằm đốt bớt lượng mỡ thừa.
3.Cuối cùng và tác dụng kém nhất, mới là thực phẩm chức năng.

Với cân nặng hiện nay của em là 100 kg, muốn đưa về cân nặng lý tưởng thì không phải là một việc dễ dàng. Em cần có người hướng dẫn và điều phối các yếu tố trên. 

Thứ ba, loại nào là tốt- loại nào không tốt, chúng tôi không thể có câu trả lời. Xét về mặt hiệu quả điều trị, thuốc cũng như thực phẩm, không có tốt hay không tốt mà chỉ có đúng chỉ định hay không đúng chỉ định. Như đã nói, có nhiều loại thuốc với nhiều cơ chế khác nhau. Do vấn đề cơ địa, có người hợp với loại này nhưng cũng có người hợp với loại khác. Không nhất thiết phải đắt tiền mới là thuốc tốt.

Chúc em giảm cân thành công.

Tiến sĩ - Bác sĩ Võ Xuân Quang
Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi