Đến nội dung

Hình ảnh

Bụng căng cứng, mệt mỏi, khó thở

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
1 Trả lời cho chủ đề này

#1 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 01 Tháng 7 2014 - 02:53 PM

Câu hỏi:

Chào bác sĩ,

Hơn 1 năm nay bụng tôi thường xuyên căng cứng, người mệt mỏi, hơi khó thở, ấn vào bụng thì thấy cứng. Buổi sáng thức dậy (chưa ăn) thì vẫn thấy vùng bụng phía trên rún hơi căng và cứng, tình trạng càng tệ sau khi ăn, ngay cả khi ăn ít mà tôi vẫn thấy bụng căng rất to. Tôi đã đi siêu âm bụng và đo điện tim, kết quả bình thường. Tôi không cảm thấy khó tiêu gì cả, thỉnh thoảng có ợ hơi sau khi ăn (rất ít), hơi khó ngủ. Xin hỏi bác sĩ tôi bị bệnh gì? Cần đi khám và điều trị ở đâu? Cám ơn bác sĩ.

#2 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 27 Tháng 7 2015 - 03:20 PM

Trả lời:

Xin chào bạn,

Triệu chứng làm bạn khó chịu hơn cả là "bụng căng cứng" , tệ hơn sau khi ăn. nói chung, tình trạng căng cứng bụng thường gây ra do 1 trong 3 nhóm nguyên nhân :

1.Có dịch bất thường trong ổ bụng : thường gặp trong xơ gan, di căn màng bụng v.v...Tuy nhiên, nếu có dịch thì siêu âm có thể phát hiện dễ dàng. Theo lời bạn nói đã đi siêu âm rồi, chúng tôi có thể loại trừ nguyên nhân này.

2.Có khối u trong ổ bụng. Khối u này phải khá lớn để có thể làm bạn khó chịu đến thế. Các loại u thường gặp là u gan, u buồng trứng,  lách to . Một khối u to đến mức gây " căng cứng" thì không thể nào bỏ sót được trên siêu âm. Chúng tôi cũng không nghĩ đến nhiều

3.Thường gặp nhất là tình trạng chướng hơi trong đường tiêu hóa, có thể là tiêu hóa trên ( chướng hơi dạ dày) hay dưới ( đại tràng). Nguyên nhân cụ thể tại sao chướng hơi thì chúng tôi chưa có cơ sở để xác định. Có thể là cơ năng , đơn thuần do rối loạn nhu động đường tiêu hóa nhưng cũng không thể loại trừ nguyên nhân thực thể là có khối u.  Lưu ý bạn là trong trường hợp có khối u dạ dày hay đại tràng, việc chướng hơi là do bên trên bị ứ hơi chứ không phải do u quá lớn làm khó chịu. Bạn cho rằng mình không có khó tiêu nhưng bản thân tất cả những mô tả của bạn đều là biểu hiện của chứng khó tiêu.

Với các phân tích như trên, chúng tôi đề nghị như sau:

1.Để xác định đúng là chướng hơi dạ dày hay đại tràng rất dễ, khi bạn có tình trạng khó chịu - đi chụp một phim bụng không chuẩn bị để xem các quai ruột như thế nào. Kỹ thuật này đơn giản và chỉ mất vài phút, không có tai biến gì.

2.Nếu đúng là như vậy, bạn cần khám chuyên khoa tiêu hóa. Nhiều khả năng cần thử phân và làm nội soi dạ dày hay đại tràng.

Chúc bạn mau khỏe,

Tiến sĩ - Bác sĩ Võ Xuân Quang
Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi