Đến nội dung

Hình ảnh

Tiêm chủng sởi lần 2 (18 tháng)

tiêm chủng sởi bệnh sởi

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
1 Trả lời cho chủ đề này

#1 admin

admin

Administrator

• Administrators
  • 39 Bài viết:

Đã gửi 21 Tháng 4 2014 - 09:10 AM

Cho con hỏi bác sỹ, bé nhà con nay được 19 tháng. Trong thời gian 18 tháng cơ thể bé bị yếu con không đưa bé đi chích ngừa sởi 18 tháng, đến ngày 28/3 con có đưa bé đến viện pasteur chích và được tư vấn là về phường chích.

Bác sỹ có tư vấn và hỏi con có muốn chích ngừa viêm gan A hay không? Con có hỏi nếu chích ngừa viêm gan A thì phải bao lâu mới chích được mũi sởi 18 tháng. Bác sỹ có tư vấn cho con là một tuần sau có thể đưa bé đến phường chích mũi sởi 18 tháng (vì bé nhà con đi nhà trẻ và con chích trễ một tháng nên con hỏi kỹ để ưu tiên mũi sởi 18 tháng trước).

Một tuần sau đưa bé đến phường thì y tá ở phường thông báo với con là 2 mũi phải cách nhau một tháng nên yêu cầu con sau 30/4 đến chích mũi sở 18 tháng,Hiện tại bé nhà con vừa mới hết bệnh thủy đậu.

Vậy bác sỹ cho con hỏi 28/4 con cho bé đi chích ngừa sởi có được không? và cho con hỏi bé con đã chích ngữa mũi sởi lần 1 lúc 12 tháng tuổi thì đến giờ bé được kháng thể bao nhiêu phần trăm với bệnh sởi và bé có khả năng bị sởi không ạ? Con đang hoang mang sợ từng ngày vì đang có dịch sởi.

Con cảm ơn bác sỹ ạ.

#2 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 21 Tháng 4 2014 - 09:12 AM

Chào bạn,

Bs Nhi xin trả lời bạn: Con bạn hiện 19 tháng

1/ 28/03/2014: Bé được chủng ngừa Viêm gan siêu vi A.
Vaccine Viêm gan siêu vi A là loại vaccine bất hoạt, do đó nếu không nhiễm Thủy đậu, chủng ngừa Sởi cho con bạn có thể thực hiện bất kỳ thời điểm nào sau vaccine Viêm gan siêu vi A mà không cần chờ 1 tháng sau.

2/ Trường hợp cụ thể của con bạn:
1- Vừa hồi phục bệnh Thủy đậu, tức là đã nhiễm một loại siêu vi sống. Vaccine Sởi là loại vaccine sống giảm độc lực, vì vậy, để phản ứng tạo miễn nhiễm được hoàn chỉnh, và tránh những phản ứng bất lợi sau tiêm chủng , vaccine Sởi nên được thực hiện sau nhiễm Thủy đậu tối thiểu 4 tuần (tính luôn thời gian ủ bệnh trung bình 14-16 ngày trước khi phát ban Thủy đậu)

2- được chủng ngừa Sởi liều 1 lúc 12 tháng cho hiệu quả bảo vệ Sởi. Nhưng Bs. Nhi sẽ không được khách quan khi phải xác định % lượng kháng thể từ liều thuốc này.

3- đang mùa dịch Sởi
Vì vậy, 28/04/2004 con bạn có thể chủng ngừa Sởi liều 2.Lần này, bạn nên cho bé chủng loại vaccine 3/1: Sởi-Quai bị-Rubella thay vì Sởi đơn thuần để bé được bảo vệ cả 3 bệnh trong cùng một vaccine.

Mong bạn ổn định tinh thần, và bé được chủng ngừa đầy đủ

Thân ái
Bs. MAI THI THU CUC
Khoa Nhi - Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

1 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 1 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi