Đến nội dung

Polyp hồi tràng

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
5 Trả lời cho chủ đề này

#4 TS-BS Võ Xuân Quang

TS-BS Võ Xuân Quang

Advanced Member

• Doctors
  • 55 Bài viết:

Đã gửi 23 Tháng 10 2013 - 09:39 PM

Chào em,

Với các dữ liệu trên, chúng tôi xin có vài góp ý như sau:

1.Về vấn đề polyp hồi tràng, mô tả của em và mô tả của bác sĩ cũng như các hình ảnh có khá nhiều sai lệch. Theo lời em kể, có > 10 polyp... nhưng trên biên bản nội soi chỉ ghi nhận 2 polyp. Mặt khác, trên biên bản nội soi ghi nhận polyp nhỏ # 1cm. Tuy nhiên, 1 cm thì không thể gọi là nhỏ nữa rồi. Ngoài ra, theo hình kèm theo của bạn thì chúng tôi không cho là polyp lại lớn đến 1 cm, mà chỉ là một vài mm mà thôi. Có thể bác sĩ ghi nhầm 1 mm chăng ? Hoặc là polyp 1cm là một polyp khác không phải trong hình chụp ?

Dù sao đi nữa, một polyp 1cm là khá lớn và bắt buộc phải cắt bỏ để có khảo sát giải phẫu bệnh nghiêm túc. Theo biên bản nội soi ghi nhận, polyp này chưa được cắt mà chỉ làm sinh thiết. Tóm lại, các dữ kiện y khoa về vấn đề này khá mâu thuẩn nên chúng tôi không thể đưa ra nhận định chính xác được.

Nhận xét một cách tổng quát, các polyp ở hồi tràng có thể là ác tính trong trường hợp hội chứng carcinoid nhưng khi đó biểu biện trên mẫu sinh thiết thường rất rõ ràng và đặc hiệu. Trong trường hợp của bạn, tuy không thấy mô tả rõ tình trạng của polyp mà chỉ mô tả tình trạng viêm của niêm mạc, chúng tôi cho là Bs giải phẫu bệnh đưa ra chẩn đoán Polyp dạng viêm (Inflammatory Polyp), nói cách khác là một dạng lành tính và thứ phát sau các bệnh lý viêm mãn tính ở vùng này. Trong trường hợp đó, việc điều trị polyp sẽ không làm thay đổi các triệu chứng của bạn mà cần phải tìm hiểu nguyên nhân gây viêm và điều trị tận gốc bệnh lý viêm này.

2.Như vậy, cậu hỏi đặt ra ở đây là tình trạng tiêu chảy/kém hấp thu của em phần nhiều gây ra do một bệnh lý viêm ở khu vực hồi tràng cuối. Đây có thể là viêm không đặc hiệu do các vi khuẩn hoặc bệnh lý viêm đặc hiệu khác có liên quan đến miễn dịch như Crohn hoặc bệnh CEliac. Nói chung, việc chẩn đoán các bệnh này cần dựa vào hình ảnh giải phẫu bệnh và bệnh cảnh lâm sàng đặc hiệu. Trong trường hợp của bạn, hiện tại chưa có nhiều nghi vấn theo hướng này nên có lẽ các bác sĩ chỉ điều trị như bệnh viêm hồi tràng không đặc hiệu với các loại kháng sinh và băng niêm mạc. Có một số trường hợp bệnh khó cần phải nội soi nhiều lần, sinh thiết nhiều nơi mới có thể khẳng định được bệnh.

3.Vấn đề HP, chúng tôi tin là bác sĩ điều trị cho em đã cho một toa để điều trị rồi . Do đó, chúng tôi sẽ không có ý kiến gì thêm. Lưu ý với em là một số trường hợp nhiễm HP có thể gây ra tình trạng tiêu chảy kéo dài khiến bệnh nhân ngộ nhận là bị bệnh đường ruột. Khi HP bị tiệt trừ, triệu chứng tiêu chảy này sẽ dần dần hết đi.

Cũng rất xin lỗi là chúng tôi không thể đáp ứng yêu cầu về điều trị của em vì mục đích của diễn đàn là để giúp đỡ các bệnh nhân hiểu thêm về bệnh của mình chứ hoàn toàn không thể thay thế một bác sĩ lâm sàng. Chúng tôi đề nghị bạn tư vấn với một bác sĩ chuyên khoa tiêu hóa có kinh nghiệm vì nhiều khả năng là bệnh của em thuộc nhóm khó chẩn đoán .

Chúc em mau khỏe,

Tiến sĩ - Bác sĩ. Võ Xuân Quang

Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

#5 Guest_ngocdungdk_*

Guest_ngocdungdk_*
  • Guests

Đã gửi 23 Tháng 10 2013 - 10:31 PM

dạ cháu xin cám ơn bác sĩ rất nhiều, giúp cháu hiểu rõ hơn về bệnh của mình.
Cháu xin lỗi vì đã không giải thích việc vì sao trong giấy nội soi ghi 2 polyp mà cháu lại nói lớn hơn 10 polyp ạ. Cháu xin giải thích là cháu đi nội soi làm 2 đợt, đợt 1 cháu nội soi và bác sĩ chỉ phát hiện 2 polyp như trong ảnh ạ, lần 2 cháu được bác sĩ tư vấn đi đốt polyp đó thì trong khi nội soi để đốt 2 polyp này thì lại phát hiện ra nhiều polyp khác ở khu vực hồi tràng và phía trên của ruột non một chút ( cháu nghe bác sĩ nội soi nói vậy ). Còn việc trong giấy nội soi ghi polyp có 1cm thì cháu cũng không biết có thể bác sĩ ghi sai vì tất cả polyp của cháu chỉ như trong hình hoặc bé hơn ạ ( cháu có xem lại video ghi lại quá trình đốt polyp thì cháu nhận biết các polyp chỉ như trong hình hoặc bé hơn thôi ạ ).

Cháu rất biết ơn bác sĩ đã tư vấn cho cháu để hiểu rõ bệnh của mình, cháu cảm thấy phần nào yên tâm hơn để điều trị bệnh. Cháu xin hỏi thêm là với căn bệnh cháu có khó điều trị không ạ, và có điều trị khỏi rứt điểm được không ? vì một năm nay cháu luôn trong tình trạng đau bụng âm ỉ . Lại một lần nữa cháu xin làm phiền bác sĩ. Cháu rất biết ơn ạ.

#6 TS-BS Võ Xuân Quang

TS-BS Võ Xuân Quang

Advanced Member

• Doctors
  • 55 Bài viết:

Đã gửi 24 Tháng 10 2013 - 10:32 AM

Chào em,
Như em xác nhận, nếu rất nhiều polyp nhỏ như thế thì rất phù hợp dạng polyp viêm nên không phải lo lắng quá nhiều về vấn đề này. Về việc điều trị bệnh gốc và thời gian điều trị thì phải chờ theo dõi sau một thời gian mới xác định được. Có một số bệnh phải điều trị kéo dài nhiều năm , em ạ.
Thân chào

Tiến sĩ - Bác sĩ. Võ Xuân Quang

Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi