Đến nội dung

Polyp hồi tràng

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
5 Trả lời cho chủ đề này

#1 Guest_ngocdungdk_*

Guest_ngocdungdk_*
  • Guests

Đã gửi 18 Tháng 10 2013 - 02:37 PM

Xìn chào bác sĩ,

Cháu năm nay 27 tuổi, cháu bị đau bụng vùng dốn phía bên phải nhiều hơn, đi ngoài phân sống. Cháu đã đi nội soi vào khoảng tháng 2/2013 và phát hiện có nhiều polyp ở vùng hồi tràng và phía trên ruột non một chút, sinh thiết kết quả lành tính.

Bác sĩ đã đốt poly tuy nhiên sau khi đốt cháu vẫn thấy đau bụng và thời gian gần đây cháu cảm thấy người hơi mệt choáng váng, cháu chuẩn bị đi khám lại định kỳ.

Vậy xin hỏi bác sĩ cháu bị như vậy cháu cần phải làm như thế nào (cháu không biết phải làm sao, vì sau khi đốt polyp bác sĩ hẹn 1 năm sau mới phải khám lại, nhưng cháu vẫn thấy đau bụng nên rất lo lắng), bệnh của cháu có chữa khỏi được không? Cháu rất hoang mang và lo lắng, tai sao cháu đã đi đốt polyp mà vẫn còn đau bụng ạ ? Cháu mong bác sĩ tư vấn giúp cháu, cháu thật sự rất lo lắng. Cám ơn bác sĩ !

#2 TS-BS Võ Xuân Quang

TS-BS Võ Xuân Quang

Advanced Member

• Doctors
  • 55 Bài viết:

Đã gửi 22 Tháng 10 2013 - 05:54 AM

Xin chào em,

Theo thư em, chúng tôi có một số nhận định như sau :

1.Trước hết, em có tình trạng rối loan tiêu hóa kéo dài thể hiện qua tình trạng đau bụng, tiêu chảy phân sống . Các triệu chứng của em chưa được mô tả chi tiết nên khó có kết luận chính xác, nhiều khả năng là hội chứng kém hấp thu do bệnh lý của ruột non. Để điều trị, các bác sĩ thường phài kết hợp điều chỉnh chế độ ăn cùng với các thuốc điều hòa nhu động và men tiêu hóa. Đôi khi, việc điều trị cần kéo dài chứ không đơn giản là chỉ uống một vài toa thuốc là khỏi hẳn.

2. Em có vẻ lo lắng khá nhiều về polyp hồi tràng. Một lần nữa , chúng tôi cũng không có đủ thong tin để cho ý kiến về vấn đề này. Cụ thể, số lượng, hình dạng, vị trí, kích thước, phân loại giải phẫu bệnh v.v.. Một cách tổng quát, các polyp hồi tràng đơn độc rất hiếm gặp và đa số là lành tính . Phổ biến hơn cả là các polyp thứ phát xảy ra do các tình trạng viêm mãn tính ở vùng này. Trong trường hợp polyp hồi tràng phối hợp với nhiều vị trí khác như đại tràng, thực quản, dạ dày v.v.. Bệnh nhân nằm trong bệnh cảnh đa polyp gia đình thì vấn đề sẽ khó khan hơn nhiều nhưng đó không phải là trường hợp của em.

Mặt khác, các polyp đường tiêu hóa thường chỉ được được phát hiện khi nội soi. Tất cả các triệu chứng mà em đang lo lắng như đi tiêu phân sống, đau bụng, mệt mỏi, choáng váng .... it khả năng do các polyp này gây ra. Em lo lắng vì tại sao đã cắt polyp mà vẫn còn đau bụng. Câu trả lời rất đơn giản là vì triệu chứng đau này không phải do polyp gây ra nên cắt hay không cắt thì cũng không thay đổi. Việc bác sĩ chỉ định cắt polyp có thể do vị trí, do kích thước hay do muốn lấy mẫu bệnh phẩm .... không phải polyp đuộc cắt để trị đau bụng đâu em ạ. Do đó, em cứ an tâm tiếp tục điều trị thuốc .

Tóm lại, về trường hợp này, chúng tôi cho là có một bệnh tiêu hóa mãn tính chưa được điều trị khỏi, em chỉ cần tiếp tục theo dõi và điều trị ở một nơi mà em tin tưởng. Vấn đề polyp không có gì nghiêm trọng nhưng nếu em muốn biết thông tin chính xác hơn, chúng tôi cần xem kết quả nội soi - kết quả sinh thiết và không loại trừ khả năng cần phải soi lại.

Chúc em mau khỏe.

Tiến sĩ - Bác sĩ. Võ Xuân Quang

Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

#3 Guest_ngocdungdk_*

Guest_ngocdungdk_*
  • Guests

Đã gửi 23 Tháng 10 2013 - 02:11 PM

Xin chào bác sĩ, đầu tiên cháu xin cám ơn bác sĩ đã bớt chút thời gian trả lời, giải đáp những thắc mắc về bệnh của cháu !

Cháu xin cung cấp thêm thông tin chi tiết về bệnh của cháu mong được sự tư vấn, lời khuyên từ bác sĩ.

- Cháu có dấu hiệu đau bụng đi ngoài phân sống tính đến nay đã khoảng 1 năm. Triệu chứng đau bụng âm ỉ, đi ngoài phân sống ( thường có màu xanh lá cây ), những khoảng thời gian không đau ( hoặc đau ít ) thì cháu thấy phân đỡ sống và có thể có màu vàng bình thường, nhưng cháu cảm giác phân vẫn không bình thường như lúc chưa bị bệnh. Và có thêm một dấu hiệu nữa là thỉnh thoảng cháu có cảm giác đánh trống ngực, có nhịp đập từ vùng bị đau, dấu hiệu này thỉnh thoảng lại xuất hiện ạ.

- Cháu xin cung cấp thêm thông tin chi tiết về kết quả nội soi, sinh thiết :

Đây là kết quả nội soi của cháu :

Đây là kết quả sinh thiết polyp, và hình ảnh của polyp ( polyp có khá nhiều, khoảng 15 đến 20 polyp khoảng từ hồi trang và phía trên ruột non một chut cháu nghe bác sĩ nói vậy ạ )

Và đây là kết quả sinh thiết niêm mạc dạ dày của cháu ( bác sĩ nói rất nhiều HP++ )

Đó là những thông tin tất cả mà cháu biết về bệnh của cháu, cháu mong bác sĩ từ những thông tin đó xin tư vấn cho cháu, và cho cháu những lời khuyên về bệnh của cháu. Cháu phải uống những thuốc gì đề điều trị ạ, nếu được bác sĩ cho cháu xin chính xác tên thuốc cháu mua về điều trị ạ. Một lần nữa cháu rất biết ơn bác sĩ.

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi