Đến nội dung

Polyp dạ dày

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
5 Trả lời cho chủ đề này

#1 Guest_nguyễn thị bạch tuyết_*

Guest_nguyễn thị bạch tuyết_*
  • Guests

Đã gửi 04 Tháng 10 2013 - 04:00 PM

Kính chào bác sĩ!

Xin bs cho hỏi: em có con trai năm nay 12 tuổi, trước đây 2 năm cháu có có viem dạ dày HP(+), sau đó có đi điều trị và đã có kết quả Hp(-). Vào mỗi năm sau đó,cháu kiểm tra dạ dày và trực tràng, đại tràng sizma thì vào tháng 1-2013 bs nói cháu bị polyp nhỏ phình vị, bs cũng không có chỉ định nào ngoài việc cho uống thuốc Nexium 40, protolox trong 2 tuần và không tái khám, hiện nay sau khi tìm hiểu từ nhiều thông tin, em cảm thấy lo lắng và hoang mang (cháu thi thoảng có triệu chứng ợ chua, đầy hơi, đau vùng bụng trên rốn nhưng không xãy ra thường xuyên và liên tục).

Tiền sử em bị polyp trực tràng, đại tràng và đã cắt đốt nội soi: kết quả lành tính cũng đã lâu, 2 năm trở lại đây, em thường xuyên định kỳ đi nội soi kiểm tra lại dạ dày và đại trực tràng, bs nói em viêm dạ dày và cho uống nexium 40 và Protolox trong 2 tuần, em có test Hp(-). Bs cho em hỏi bệnh của con em có nguy hiểm không? Cần phải làm gì? Có nên nội soi dạ dày để cắt polyp để đi sinh thiết không? Về phần em thì hàng năm vẫn đi kiểm tra lại 1 lần bằng nọi soi cùng con em, như vậy có ảnh hưởng gì không? Nếu đã cắt polyp thì có tái phát không?

#2 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 05 Tháng 10 2013 - 12:23 PM

Thân chào bạn,

Xin trả lời các câu hỏi của bạn như sau :

1.Cháu có viêm dạ dày HP(+), sau đó đã điều trị và đã có kết quả Hp(-). Ngoài ra còn có polyp nhỏ phình vị.

* Bệnh viêm dạ dày do HP khá thường gặp. Nếu cháu đã điều trị âm tính thì không có gì nguy hiểm. Các rối loạn tiêu hóa nhẹ như chị mô tả có thể gây ra do nhiều nguyên nhân khác, đặc biệt chị nên chú ý đến chế độ ăn uống và sinh hoạt của cháu. Một trong những nguyên nhân khá thường gặp mà các bậc phụ huynh ít để ý là việc các cháu ăn uống thất thường do đi học thêm, cũng như việc căng thẳng do áp lực của việc học. Trong đa số trường hợp, chỉ cần điều trị đơn giản và ngắn ngày với các loại thuốc kháng tiết hay băng niêm mạc là đủ. Không nên gây ấn tượng cho trẻ có mặc cảm bệnh tật bằng cách cho uống thước kéo dài , thường xuyên.

*Bản thân polyp phình vị cũng không có diễn tiến xấu hay biến chứng, thường kích thước nhỏ và không cần điều trị. Sinh thiết để xác định chẩn đoán cũng cần thiết nhưng việc cắt polyp qua nội soi thì không nhất thiết phải làm

2. Việc kiểm tra nội soi cùng lúc của chị không có ảnh hưởng gì. Nếu đã cắt polyp, khả năng tái phát tại chỗ tương đối ít gặp nhưng việc xuất hiện polyp ở các vị trí khác là khá phổ biến. Chính vì vậy, các bệnh nhân đã cắt polyp cần được theo dõi kỹ hơn.

Xin chào bạn

Tiến sĩ - Bác sĩ. Võ Xuân Quang

Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

#3 Guest_Nguyenthibachtuyet_*

Guest_Nguyenthibachtuyet_*
  • Guests

Đã gửi 08 Tháng 10 2013 - 12:14 PM

Kính thưa bác sĩ,

Cho em hỏi: cách đây 14 năm em đã nội soi cắt đốt polyp trực tràng. Kết quả polyp tuyến ống kèm nghịch sản, không cương.

Sau khi cắt đốt, em có tái nội soi kiểm tra 1 tháng, 3 tháng, 6 tháng và 5 năm đều có kết quả bình thường.

Hiện nay, em thường xuyên kiểm tra định kỳ thì bác sĩ nói em có 2 polyp ở đại tràng khoảng 5 mm ở chỗ khác chỗ cắt cũ. Bác sĩ đã cắt polyp và hẹn 2 tuần có kết quả sinh thiết. Em rất lo lắng, không biết bệnh của em là gì? Có nguy hiểm tính mạng không? Có phải ác tính không thưa bác sĩ?

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi