Đến nội dung

Ung thư trực tràng

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
1 Trả lời cho chủ đề này

#1 Guest_Thái Sơn_*

Guest_Thái Sơn_*
  • Guests

Đã gửi 09 Tháng 7 2013 - 09:09 AM

Tôi đã mổ cắt 3/4 dạ dày vì bị ung thư đến tháng 7- 2013 tôi đi ngoài ngày đến chục lần nhưng đi được rất ít hoặc không đi được, những lần đị ngoài tôi rất đau hậu môn và tôi đi khám thì bị ung thưu trực tràng di căn. Tôi đã cắt trực tràng và phải dung hậu môn nhân tạo. Bác sic nói tôi còn khối u ở đại tràng, ruột non và phúc mạc. Tôi đã truyền hóa chất lần 1. Bác siix cho tôi hỏi: hiện nay hậu môn của tôi đã bị khâu nhưng ra chất nhày trắng rất nhiều chất đó sau có hết không. hiện nay hậu môn của tôi rất đau tại sao lại bị đau như vậy, có thuốc nào để tôi không bị đau hậu môn không hay cách chữa trị ra sao. Tôi ăn ca hoặc thức ăn có nhiều đạm là bị đi ngoài vậy tôi phải ăn uống như thế nào để tốt cho sức khỏe và tôi còn sông được bao lâu. Rất mong các bác sĩ giúp tôi!

#2 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 09 Tháng 7 2013 - 09:59 AM

Xin chào bạn,

Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng nhưng tình trạng bệnh của bạn khá phức tạp và khó có thể có một câu trả lời đúng với số thông tin hạn chế mà bạn cung cấp. Bác sĩ điều trị của bạn là người nắm vững tình trạng bệnh bạn nhất nên có lẽ là người có câu trả lời chính xác hơn. Sau đây là một số ý kiến góp ý chỉ mang tính tham khảo của chúng tôi.

1. Trước hết , có vẻ là bạn nhầm thời gian khi ghi nhận rất nhiều vấn đề xảy ra trong tháng 7/2013 vì hôm nay chính là đầu tháng 7/2013. Có lẽ bạn nhầm với 2012 ?

2.Khối u trực tràng thường thể hiện bằng tiêu nhày máu, nặng hơn thì khó đi cầu. Bệnh ít khi gây triệu chứng đau hậu môn. Chúng tôi cảm thấy bạn rất băn khoan về triệu chứng này nhưng có thể đó là triệu chứng phụ của bệnh lý khác ở hậu môn. Ngược lại, nếu bản thân khối u xâm lấn và lan ra vùng chậu và các khoang quanh hậu môn thì thường bệnh khá nặng và khó mà mổ cắt được, chúng tôi ít nghĩ đến khả năng này.

3.Khi bác sĩ mở hậu môn nhân tạo phía trên thì phần mỏm bên dưới sẽ phải đóng lại . Bạn không còn bài tiết phân qua đường hậu môn nữa nhưng phần niêm mạc của hậu môn và đoạn trực tràng còn lại vẫn tiếp tục tiết dịch như mọi niêm mạc trong cơ thể. Vì thế, việc xuất hiện chút ít dịch nhày từ hậu môn là điều hoàn toàn bình thường trừ khi là dịch máu hay mủ. Để làm giảm triệu chứng đau hậu môn và tiết dịch, có thể dùng một số thuốc kháng viêm và/hoặc kháng sinh. Tuy nhiên, để cho thuốc thì chúng tôi cần phải có chẩn đoán cụ thể và chính xác chứ không thể đoán mò được.

4.Việc ăn đạm gây kích thích đi ngoài cũng là một vấn đề khác, ít khả năng là hậu quả của ung thư trực tràng. Do đó, cũng cần phải xem bệnh mới giải quyết được.

5.Riêng về vấn đề tiên lượng, có lẽ bạn cũng đã biết khi khối u đã di căn thì tiên lượng không được tốt lắm nhưng thời gian sống còn của bệnh nhân còn tùy thuộc rất nhiều vào vấn đề dinh dưỡng, điều trị hỗ trợ cũng như trạng thái tinh thần của người bệnh. Việc sống còn nhiều năm là hoàn toàn trong tầm tay và ngườii bệnh vẫn có thể giữ được nếp sinh hoạt bình thường.

Chúc bạn may mắn và vững tâm hơn để vượt qua các khó khăn trong giai đoạn này.

Tiến sĩ - Bác sĩ. Võ Xuân Quang

Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi