Đến nội dung

Đau vùng thắt lưng và bụng dưới

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
2 Trả lời cho chủ đề này

#1 Guest_nguyenhuyhoang84_*

Guest_nguyenhuyhoang84_*
  • Guests

Đã gửi 05 Tháng 6 2013 - 03:48 PM

Kính chào bác sĩ.
Mẹ em năm nay 56 tuổi, mẹ mệt nhiều, bị đau vùng thắt lưng và bụng dưới, dưới háng thường bị đau như bị kim chích (trong thời gian ngắn), có nổi hạch dưới háng. Em tìm trên mạng thấy có 1 số dấu hiệu như bị Ung thư cổ tử cung nên gia đình đang lo lắng ạ.
Mong sớm nhận được thư trả lời tư vấn từ bác sĩ.
Em xin cảm ơn!sad.gif

#2 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 06 Tháng 6 2013 - 12:52 PM

Chào em!

Đầu tiên tôi xin gửi em tham khảo một số triệu chứng liên quan đến ung thư cổ tử cung như sau:

Triệu chứng sớm

Dị sản và loạn sản hiếm khi có triệu chứng do vậy chỉ phát hiện được nó khi làm phết tế bào (papsmear). Dấu hiệu thường gặp của ung thư cổ tử cung xâm lấn là chảy máu từ âm đạo ở bất cứ thời điểm nào, đặc biệt là sau giao hợp. Mặc dù chảy máu không chỉ là dấu hiệu riêng của ung thư, nhưng nên đi kiểm tra ngay, thậm chí ngay cả khi vừa mới thử phết tế bào (papsmear).

Chẩn đoán bệnh bằng cách khám lâm sàng và kết hợp với các phương pháp sau:

Phết tế bào (papsmear): Dùng để phát hiện những phụ nữ có tế bào bất thường trên bề mặt của cổ tử cung. Đa số tế bào lấy được là bình thường. Các tế bào bất bình thường chỉ được phát hiện trong 1/10 tiêu bản và ung thư hay sự thay đổi của tiền ung thư chỉ thấy ở 1/4 số tiêu bản bất thường. Các nguyên nhân khác như nhiễm trùng cũng có thể làm cho kết quả của phết tế bào (papsmear) bất bình thường.

Soi cổ tử cung: Khám cổ tử cung và âm đạo bằng một dụng cụ phóng đại gọi là máy soi cổ tử cung, rất hiệu quả trong việc phát hiện vùng tế bào bất thường.

Sinh thiết: là biện pháp chẩn đoán cuối cùng để xác định dị sản, ung thư tại chỗ hoặc ung thư xâm lấn. Người ta lấy một mảnh nhỏ ở cổ tử cung để soi dưới kính hiển vi. Soi cổ tử cung cho phép các nhà chuyên môn định vị được vùng nghi ngờ để sinh thiết.

Do vậy mẹ em năm nay 56 tuổi, mẹ mệt nhiều, bị đau vùng thắt lưng và bụng dưới, dưới háng thường bị đau như bị kim chích (trong thời gian ngắn), có nổi hạch dưới háng không hẳn đã là ung thư cổ tử cung. Em nên đưa mẹ đến khám để được bác sĩ chuyên khoa tư vấn và xét nghiệm tìm đúng bệnh để chữa trị em nhé.

Thân chào em.

Bác sĩ Chuyên Khoa I. Nguyễn Thị Song Hà

Khoa Phụ Sản, Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

#3 Guest_nguyenhuyhoang84_*

Guest_nguyenhuyhoang84_*
  • Guests

Đã gửi 07 Tháng 6 2013 - 07:22 AM

Em xin cảm ơn bác sĩ ạ !

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi