Đến nội dung

Hình ảnh

Điều trị ung thư đại trực tràng

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
1 Trả lời cho chủ đề này

#1 nganntk

nganntk

Newbie

• Newbies
  • 2 Bài viết:

Đã gửi 04 Tháng 1 2013 - 02:29 PM

Cho em được tư vấn về bệnh ung thư đại trực tràng:

Cách đây 2 năm bố chồng em có cắt 1 khối u trong trực tràng, kết quả sinh thiết thì bác sĩ bảo là không phải ung thư. Khi cắt xong bố em có xạ trị 32 mũi.

Cách đây 7 tháng bố em đi vệ sinh có ra máu, số lần và số lượng máu ra ngày càng nhiều. HIện bố em đang điều trị ở bệnh viện Thống Nhất tp.hcm. Em có nghe nói phương pháp đốt điện điều trị viêm và cầm máu. Bác sĩ cho em hỏi, với trường hợp của bố em như vậy có điều trị bằng phương pháp này được không ạh

#2 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 04 Tháng 1 2013 - 02:55 PM

Chào em,

Vấn đề trước hết cần xác định là bác có bị ung thư hay không ? Tuy em cho là không phải nhưng chúng tôi nghĩ là ngược lại - có lẽ em đã hiểu nhầm ý bác sĩ vì không ai chỉ định xạ trị cho một khối u lành tính cả. Với ý nghĩ đó, diễn tiến của bác có thể do hai khả năng :
1. Khối u tái phát và gây chảy máu2. Đây là biến chứng viêm trực tràng-đại tràng sigma xuất huyết sau khi xạ trị
Chỉ có thể xác định nguyên nhân bằng cách soi lại để đánh giá tổn thương nhưng phần nhiều là bác rơi vào trường hợp thứ hai . Đây là một tình huống khá phổ biến, không gây nguy hiểm nhưng làm bệnh nhân khó chịu và suy yếu vì mất máu kéo dài. Hiện nay, phương pháp điều trị tốt nhất là đốt các tổn thương bằng Plasma Argon. Kỹ thuật này chỉ có ở một vài trung tâm. Em có thể đến Yersin để chúng tôi tư vấn thêm.
Cũng cần chú ý là phương pháp điều trị bằng Plasma Argon giúp cải thiện phần lớn nhưng cũng không hẳn làm bệnh biến mất 100%.
Thân chào em.

Tiến sĩ - Bác sĩ. Võ Xuân Quang

Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi