Đến nội dung

Hình ảnh

Nghiến răng trong khi ngủ

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
2 Trả lời cho chủ đề này

#1 Athos

Athos

Newbie

• Newbies
  • 7 Bài viết:

Đã gửi 30 Tháng 10 2012 - 10:58 AM

Em nghe mẹ em nói trẻ em nghiến răng hoặc/và chảy nước dãi trong khi ngủ là có giun phải không?

Con và cháu em vừa được xổ giun ở trường, cả nhà cùng xổ giun theo đồng loạt nhưng khi ngủ thỉnh thoảng em vẫn nghe bọn trẻ nghiến răng.

Mẹ em nói đúng không và nếu đúng thì làm sao để biết bé còn giun hay không?

#2 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 31 Tháng 10 2012 - 09:59 AM

Bạn thân mến!
Câu hỏi của bạn thật là thú vị và thực tế: Trẻ em khi ngủ chảy nước dãi hoặc nghiến răng có phải bị giun không?

Nếu bé chảy nước dãi và có nghiến răng trong lúc ngủ thì có thể bé bị nhiễm giun đấy bạn ạ.

Khi trẻ em bị nhiễm giun nhất là giun đũa (ascaris) và giun kim (enterobius) làm cho trẻ rối loạn tiêu hóa, đau bụng, kém ăn, chảy nước dãi. Khi trẻ nhiễm giun kim biểu hiện ngứa hậu môn, mất ngủ, bồn chồn và vật vã có khi tiểu dầm. Bạn thấy giun kim ở các nếp gấp hậu môn, là nguyên nhân gây nên tâm trạng lo lắng có thể gây nên hiện tượng nghiến răng ở trẻ em. Nếu tình trạng kéo dài sẽ trở thành thói quen.

Tật nghiến răng ở trẻ em hiện tại chưa xác định nguyên nhân rõ ràng. Có thể do hai hàm răng mọc lệch không khít làm trẻ khó chịu, nên có xu hướng nghiến chặt hai hàm răng lâu ngày thành thói quen; Có thể do các yếu tố tâm lý như: căng thẳng, sợ hãi, stress, chơi đùa quá mức, xem ti vi, chơi game quá lâu trước giờ đi ngủ.
Khi con và cháu bạn đã được xổ giun vẫn thỉnh thoảng còn nghe tiếng nghiến răng bạn hãy loại trừ nguyên nhân do giun mà phải tìm các nguyên nhân khác.
Nếu muốn biết bé còn giun hay không thì bạn nên:

• Kiểm tra công thức máu để biết bạch cầu ái toan có tăng không - đó là dấu hiệu nghi ngờ nhiễm giun.
  • Soi phân để tìm trứng giun trong phân
  • Xem hậu môn của trẻ, khi trẻ ngứa hậu môn bạn có thể thấy giun kim ở các nếp gấp hậu môn.

Khi con bạn còn giun bạn nên đưa con bạn đến bác sĩ nhi khoa để tư vấn và tiếp tục xổ giun cho bé.

Bạn thân mến, con và cháu bạn ngủ có chảy nước dãi và nghiến răng thì nên kiểm tra nhiều vấn đề. Tạo tâm lý thoải mái, nhẹ nhàng trước khi ngủ như: đọc sách, kể chuyện giúp các bé thả lỏng các cơ trước khi vào giấc ngủ, cần loại bỏ các nguyên nhân lo âu, tạo tâm lý thoải mái tránh căng thẳng tinh thần để trẻ quên đi hành động nghiến răng, chú ý về dinh dưỡng, ăn uống đủ chất, vitamin và các chất khoáng như calci, vitamin D và được kiểm tra nha khoa để biết được tình trạng răng của trẻ.

Cám ơn bạn, chúc các bé hết nghiến răng và không bị nhiễm giun (nhớ giữ vệ sinh thân thể, luôn rửa tay trước khi ăn và chú ý chế độ dinh dưỡng của các bé).

Bác sĩ Chuyên Khoa I. Nguyễn Thị Hồng Thê

Khoa Nhi, Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

#3 Athos

Athos

Newbie

• Newbies
  • 7 Bài viết:

Đã gửi 31 Tháng 10 2012 - 10:15 AM

Cảm ơn bác sĩ rất nhiều ạ!

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi