Đến nội dung

Hình ảnh

HP Dạ Dày

Hp dạ dày

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
2 Trả lời cho chủ đề này

#1 Tien Dung

Tien Dung

Newbie

• Newbies
  • 2 Bài viết:

Đã gửi 09 Tháng 12 2015 - 01:08 PM

Cháu chào bác sĩ !

Cháu năm nay 21 tuổi. 1 năm trước, cháu có sử dụng 2 đợt thuốc kháng sinh điều trị viêm đường tiết niệu, kháng sinh cháu dùng đó là: Augmentin (amoxicillin) 1g - 10 ngày + Tavanic 500mg -10 ngày và đợt 2 là Flovanis(Levofloxacin) 500mg  - 10 ngày + Markaz 500 - 10 ngày.

Sau đó hết thuốc, cháu kiểm tra lại đã hết khuẩn đường tiết niệu. Nhưng cách đây 4 tháng cháu phát hiện bị viêm trào ngược, viêm hạng vị và phình vị, HP dạ dày dương tính qua xét nghiệm nội soi. Bác sĩ có kê cho cháu đơn thuốc: Augmentin (amoxicillin) 1g - 10 ngày + Klacid 500 mg (Clarithromycin) - 10 ngày + Nexium 40mg +  Gastropulgite

Sau 1 tháng thì cháu uống hết, sau đó 3 tháng sau đi nội soi, nhưng lần này bs lại KHÔNG làm test HP và kết quả soi lần này là còn vết viêm nhẹ rải rác ở hang vị. Sau đó bác sĩ lại kê thêm đơn thuốc: Keobton (Levofloxacin) 500mg - 10 ngày + Remeclar 500 mg (Clarithromycin) - 10 ngày + regulacid (esomeprazole).

Hiện tại cháu vẫn còn khó chịu ngay dưới mũi xương ức và kèm thở khó,

- Cháu có những mắc là:

+ Ở lần nội soi thứ 2 vẫn thấy còn vết viêm hang vị nhẹ rải rác KHÔNG làm test HP thì có thể khẳng đinh còn HP dạ dày không ạ ?

+ Việc hết thuốc mà 3 tháng sau mới đi nội soi có thì có đúng quy trình? Liệu hiện tại cháu có nên đi nội soi lại lần nữa để test HP lại không ?

+ Việc điều trị kháng sinh dạ dày có một số kháng sinh cùng tên với một số kháng sinh mà 1 năm trước cháu có dùng để điều trị viêm đường tiết niệu thì điều trị HP liệu có hiệu quả và gây nên HP kháng thuốc không ạ?

+ Cháu mới 21 tuổi việc sử dụng nhiều đợt kháng sinh (hình như có cả kháng sinh thế mới thì phải) như vậy có ảnh hưởng tới sau này không?

Cháu rất mong nhận được nhận phản hồi của các bác sĩ. Cháu xin cảm ơn !

#2 Tien Dung

Tien Dung

Newbie

• Newbies
  • 2 Bài viết:

Đã gửi 09 Tháng 12 2015 - 03:35 PM

Có bác sĩ hay ai từng điều trị HP dạ dày có kinh nghiệm tư vấn cho em với :( :(

#3 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 09 Tháng 12 2015 - 04:29 PM

Chào bạn,

Câu hỏi của bạn đã được gửi đến bác sĩ. Phiền bạn vui lòng đợi bác sĩ giải đáp cho bạn nhé.

Mình sẽ cố gắng gửi bạn phần giải đáp trong thời gian sớm nhất có thể.

Cám ơn bạn đã tin tưởng khamonline.com

Thân ái,

Admin

Also tagged with one or more of these keywords: Hp, dạ dày

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi