Đến nội dung

Hình ảnh

Khối u là trĩ hay dò ?

Cần khám để chữa bệnh

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
1 Trả lời cho chủ đề này

#1 LAP1982

LAP1982

Newbie

• Newbies
  • 2 Bài viết:

Đã gửi 07 Tháng 12 2015 - 09:26 PM

Thưa bác sĩ,

Ở dưới vùng gần hậu môn tôi có nổi 1 mục nhưng không biết bị gì, thường hay rát và ngứa. Có lúc co nhỏ và cũng có lúc to ra. Những lần uống nhiều bia rượu thì qua ngày sau là to ra và rát với ngứa. Tôi không biết bị gì nên tự vào bệnh viện da liễu khám, thì bác sĩ ở đây bảo là nghi là dòi, nên khuyên tôi qua bệnh viện bình dân khám. Tuy nhiên, do có người quen hay khám ở trung tâm Yersin nên tôi cần bác sĩ tư vấn giúp trước khi biết mình bị bệnh gì, để có phương án điều trị và khám hợp lý.

Cám ơn bác sĩ, 

#2 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 08 Tháng 12 2015 - 09:43 AM

Chào bạn,

Bất kỳ tổn thương nào cũng cần phải quan sát mới có thể có hướng chẩn đoán. Tuy nhiên, trong trường hợp của bạn, chúng tôi có vài gợi ý như sau:

1.Theo mô tả, khối u có thay đổi kích thước, lúc nhỏ lúc top. Điều này cho phép loại trừ các khối u đặc - Nói cách khác, cũng không nghĩ đến các tổn thương ung thư.

2.Với vị trí đặc hiệu ở rìa hậu môn, kèm tính chất rất ngứa, hai tổn thương kinh điển có thể gặp là:

*Trĩ ngoại, có thể kèm hay không kèm với mãnh da thừa

*Dò hậu môn (chúng tôi đoán là bạn nghe nhầm với chữ dòi ?)

Bạn có thể nhớ kỹ lại xem có kèm triệu chứng nào khác ? Nếu thỉnh thoảng có chảy máu khi đi tiêu, nhiều khả năng là trĩ. Nếu thỉnh thoảng có tiết dịch, nhiều khả năng là dò.

Như đã nói, để phân biệt chắc chắn hai tổn thương này, bác sĩ cần khám thực thể. Bệnh viện Bình Dân cũng là một nơi có nhiều kinh nghiệm giải quyết vấn đề này.

Chúc bạn mau khỏe,

Tiến sĩ, Bác sĩ Võ Xuân Quang
Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi