Đến nội dung

Hình ảnh

Về viêm teo dạ dày

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
2 Trả lời cho chủ đề này

#1 NhatHa

NhatHa

Newbie

• Newbies
  • 6 Bài viết:

Đã gửi 24 Tháng 8 2015 - 10:19 PM

Thưa bác sĩ,

Vừa qua em có đi nội soi ở Yersin và được chẩn đoán viêm xung huyết hang vị HP+. Mong bác sĩ cho em biết liệu qua nội soi thường có thể biết được em bị viêm teo hoặc bị chuyển sản ruột niêm mạc bao tử hay không? Hay phải nội soi bằng máy EPK-i7000 hoặc sinh thiết để giải phẫu mới biết được có viêm teo hay chuyển sản?

Em cảm ơn bác sĩ.

#2 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 26 Tháng 8 2015 - 01:19 PM

Chào em,

Để chuẩn đoán chính xác viêm teo hay viêm chuyển sản ruột thì cần phối hợp 3 yếu tố:

1. Hình ảnh Nội soi
 2. Lấy mẩu sinh thiết chính xác: vị trí, số lượng.....
 3. Giải phẩu bệnh lý (yếu tố quyết định)

Máy nội soi thông thường với đội ngũ Bác sĩ có kinh nghiệm nếu có nghi ngờ viêm teo hoặc chuyển sản ruột thì cũng sẽ sinh thiết gửi GPBL.

Tuy nhiên máy Nội soi Pentax EPK-i7000 là một máy Nội soi tiên tiến nhất có thể cho hình ảnh Nội soi rõ nét hơn, xác định vị trí sinh thiết chính xác hơn máy nội soi chuẩn thông thường (nhờ phương pháp nhuộm màu điện tử) trong trường hợp nghi ngờ có viêm teo hay chuyển sản ruột.

Trường hợp còn chưa rõ có thể đến phòng khám Yersin để được giải thích rõ hơn về viêm teo, chuyển sản ruột và nghịch sản cũng như ưu điểm của máy Nội soi Pentax EPK-i7000 và dựa vào từng hình ảnh cụ thể kết quả Nội soi của từng bệnh nhân.

Chúc em khỏe,

Bác sĩ Trần Văn Huy

Trưởng khoa Nội soi, Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

#3 NhatHa

NhatHa

Newbie

• Newbies
  • 6 Bài viết:

Đã gửi 26 Tháng 8 2015 - 11:12 PM

vâng em cảm ơn bác sĩ

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh