Đến nội dung

Hình ảnh

Kiểm tra bé hợp với kháng sinh nào

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
2 Trả lời cho chủ đề này

#1 nguyentan85

nguyentan85

Member

• Newbies
  • 21 Bài viết:

Đã gửi 31 Tháng 3 2015 - 09:37 AM

Chào bác sĩ, em nghe nói kháng sinh hợp với bé là rất quan trọng trong điều trị bệnh. Vì có bé khi ốm dùng kháng sinh không phù hợp thì bệnh rất lâu khỏi. Nếu dùng kháng sinh hợp với cơ thể bé thì có lợi và nhanh khỏi bệnh, tránh bị nhờn kháng sinh (Khi đi khám cho bé ở các bác sĩ em để ý bác sĩ cũng hay hỏi là con nhà em hợp với kháng sinh nào lúc đó e ko biết mà trả lời)

Em mong các bác sĩ tư vẫn vấn đề này giúp và làm xét nghiệm nào để biết trẻ hợp với loại kháng sinh nào. Giúp điều trị bệnh về sau này tốt và có hiệu quả cao

#2 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 31 Tháng 3 2015 - 10:53 AM

Bạn thân mến,

Kháng sinh đối với trẻ được dùng khi trẻ thực sự bị nhiễm trùng. Không có kháng sinh nào phù hợp với trẻ, mà chỉ có kháng sinh phù hợp với vi khuẩn mà trẻ bị nhiễm.

Bạn muốn biết, khi bé bị nhiễm khuẩn, bé hợp với kháng sinh nào thì chỉ có cách lấy bệnh phẩm. Ví dụ: đàm, phân, nước tiểu, ...gửi xét nghiệm phân lập vi khuẩn và làm kháng sinh đồ thì mới biết vi trùng đó có tác dụng với kháng sinh nào.

Tuy nhiên, việc này thường mất nhiều thời gian nên đại đa số người ta không chờ được, trừ 1 vài trường hợp bệnh Nhi nằm viện lâu.

Thân mến,

Bác sĩ CKI Nguyễn Thị Hồng Thê

Trưởng khoa Nhi - Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

#3 nguyentan85

nguyentan85

Member

• Newbies
  • 21 Bài viết:

Đã gửi 31 Tháng 3 2015 - 04:58 PM

rất cảm ơn bác sĩ

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh