Đến nội dung

Nội dung của BS YERSIN

207 phương tiện bởi BS YERSIN (Tìm kiếm giới hạn từ 20-Tháng 5 23)

#3694 Viêm hô hấp - Làm sao để trị dứt điểm?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 23 Tháng 10 2017 - 09:24 AM trong Tổng quát

CÂU HỎI:

Bác sĩ cho em hỏi, em khi bị viêm đường hô hấp thường kèm theo viêm hạch mạc treo. Vậy có cách nào để trị dứt điểm không ạ? Cám ơn Bác sĩ.

TRẢ LỜI:

Chào bạn

Viêm đường hô hấp có thể dẫn đến hạch cổ, ít khi nào đưa đến hạch mạc treo. Bản chất các hạch này là hạch viêm phản ứng nên thường sẽ giảm đi cùng lúc với căn bệnh viêm hô hấp.

Trong nhiều trường hợp, hạch không mất đi mà tồn tại kéo dài,nhưng nhỏ và không có triệu chứng nào khác, cũng không cần điều trị.

Đối với viêm đường hô hấp, kháng sinh phù hơp sẽ giúp trị hết bệnh còn phòng tái phát thì phải chú ý đến nhiều yếu tố như :
-Nâng cao sức đề kháng, miễn dịch
-Chích ngừa cúm nếu cần
-Tránh nhiễm lạnh
-Điều trị tốt các bệnh răng miệng và tai mũi họng
-Bỏ thuốc lá

Chào bạn,

Viêm đường hô hấp có thể dẫn đến hạch cổ, ít khi nào đưa đến hạch mạc treo. Bản chất các hạch này là hạch viêm phản ứng nên thường sẽ giảm đi cùng lúc với căn bệnh viêm hô hấp.

Trong nhiều trường hợp, hạch không mất đi mà tồn tại kéo dài,nhưng nhỏ và không có triệu chứng nào khác, cũng không cần điều trị. Đối với viêm đường hô hấp, kháng sinh phù hơp sẽ giúp trị hết bệnh còn phòng tái phát thì phải chú ý đến nhiều yếu tố như :

-Nâng cao sức đề kháng, miễn dịch

-Chích ngừa cúm nếu cần

-Tránh nhiễm lạnh

-Điều trị tốt các bệnh răng miệng và tai mũi họng

-Bỏ thuốc lá

#3727 Triệu chứng buồn nôn vào buổi sáng là dấu hiệu bệnh gì?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 28 Tháng 2 2018 - 02:48 PM trong Nội soi -Tiêu hóa

CÂU HỎI:
Xin chào Bác Sĩ. Tôi từng có triệu trứng buồn nôn, nôn khan vào buổi sáng hoặc sau khi ăn. Tôi đã đi nội soi kiểm tra bác sĩ kết luận viêm dạ dày và trào ngược thực quản. Tôi đã uống thuốc và đỡ buồn nôn nhưng lại ngâm ngẩm đau bụng. Tôi hiện đang ăn tinh bột nghệ và mật ong. Bác sĩ cho tôi hỏi là bao lâu tôi nên đi nội soi lại thực dạ dày. Vì tôi nghe nói trào ngược dạ dày có nguy cơ gây barret thực quản nên rất lo lắng. Cảm ơn bác sĩ đã lắng nghe và mong nhận được tư vấn ạ!

CÂU HỎI:
Xin chào Bác Sĩ. Tôi từng có triệu trứng buồn nôn, nôn khan vào buổi sáng hoặc sau khi ăn. Tôi đã đi nội soi kiểm tra bác sĩ kết luận viêm dạ dày và trào ngược thực quản. Tôi đã uống thuốc và đỡ buồn nôn nhưng lại ngâm ngẩm đau bụng. Tôi hiện đang ăn tinh bột nghệ và mật ong. Bác sĩ cho tôi hỏi là bao lâu tôi nên đi nội soi lại thực dạ dày. Vì tôi nghe nói trào ngược dạ dày có nguy cơ gây barret thực quản nên rất lo lắng. Cảm ơn bác sĩ đã lắng nghe và mong nhận được tư vấn ạ!

CÂU HỎI:

TRẢ LỜI:

Chào bạn,

Ở đây có 2 vấn đề khác nhau :

-Soi tầm soát niêm mạc Barrett ở người bệnh bị trào ngược dạ dày thực quản.

-Soi tầm soát ung thư thực quản ở người có niêm mạc Barrett.

Trường hợp thứ nhất thì còn có nhiều bàn cãi và chưa được khuyến cáo rộng rãi. Tuy nhiên, nếu bệnh nhân có triệu chứng trào ngược kéo dài và phải điệu trị duy trì, nên soi định kỳ mỗi 3 năm để đánh giá tổn thương và tìm niêm mạc Barrett.

Trường hợp thứ hai, nếu có niêm mạc Barrett thì đều nên kiểm tra định kỳ mỗi 6 tháng đến 3 năm tùy theo việc có hay không có loạn sản và mức độ loạn sản nhiều hay ít.

Trường hợp của bạn chỉ là trào ngược đơn thuần, chưa có niêm mạc Barrett thì chẳng có gì phải lo lắng cả. Bạn có trào ngược, chưa hẳn là sẽ bị niêm mạc Barrett. Nếu không may có niêm mạc Barrett, chưa hẳn là bạn sẽ có tổn thương dạng loạn sản. Ngay cả khi có loạn sản, chưa hẳn là loạn sản ở mức cao. Cuối cùng, cho là bạn rất không may mà bị Barrett có loạn sản cao thì ta vẫn có thể phát hiện kịp thời và điều trị bằng nội soi.

Bởi vậy, bạn cảnh giác với bệnh là tốt nhưng không cần lo lắng quá mức như thế nhé.

Thân chào!

#3657 Đau bụng, buồn nôn, chán ăn,...Căn bệnh ai cũng một lần mắc phải!

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 13 Tháng 6 2017 - 04:26 PM trong Nội soi -Tiêu hóa

CÂU HỎI:
Chào Bác sĩ, gần đây con hay bị các triệu chứng:
- Đau vùng bụng phía trên và dưới
- Buồn nôn, thỉnh thoảng bị choáng
- Đau nhức khó chịu
- Chán ăn nhưng bụng lại phình to và rất hay đi ngoài.
Bác sĩ tư vấn giúp, con có thể bị bệnh gì ạ?

TRẢ LỜI:

Chào con,
Có nhiều khả năng là căn bệnh đường tiêu hóa. Các triệu chứng của con rất phổ biến và không đặc hiệu. Hầu như bệnh nào của dạ dày hay đại tràng đều có thể gây chán ăn, chướng bụng, khó tiêu.
Nếu con "rất hay đi ngoài", thì có thể mắc bệnh đại tràng, nhất là viêm đại tràng hay hội chứng đại tràng kích thích.
Tuy vậy, bác sĩ vẫn cần khám hoặc làm một số xét nghiệm trước khi quyết định điều trị.
Thân chào,

Tiến sĩ, Bác sĩ Võ Xuân Quang

Phòng Khám Đa Khoa Quốc Tế Yersin

#3619 Polyp không cuống, ống tuyến tăng sinh, phân nhánh, giãn rộng?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 25 Tháng 11 2016 - 08:53 AM trong Nội soi -Tiêu hóa

CÂU HỎI

Cháu chào bác sỹ. Cháu có 1 polyp không cuống 4mm ở đại tràng sigma và kết quả sinh thiết là: polip phủ bởi biểu mô tuyến ruột - Bên trong có những ống tuyến tăng sinh, phân nhánh, có những ống tuyến dãn rộng - Mô đệm thấm nhập viêm - Có nơi có hình ảnh nghịch sản. Vậy đây có phải là u ác tính không ạ? Cháu có nên truyền hóa chất không? Nếu 3 tháng sau cháu nội soi lại và polyp đó mọc lên lại thì cháu có cần phải cắt phần đại tràng sigma đó không? Cháu cám ơn bác sỹ rất nhiều.

TRẢ LỜI

Xin chào cháu,

Các thông tin của cháu chỉ là mô tả và thiếu đi phần quan trọng nhất là chẩn đoán của bác sĩ giải phẫu bệnh. Chính chẩn đoán này và hình ảnh nội soi sẽ quy định mức độ điều trị và theo dõi phù hợp. Tạm thời, theo mô tả của cháu, phần nhiều đây là u tuyến ống có kèm nghịch sản , có thể là nhẹ.

Khi đó, điều trị chỉ cần cắt bỏ polyp qua nội soi và theo dõi soi lại sau 3-5 năm. Không cần xạ trị hay hóa trị.

Cháu nên đặt hẹn để cắt polyp sớm. Bệnh phẩm polyp lấy được cần thử giải phẫu bệnh lại, kết quả chính xác hơn.

Thân chào.

#3545 Đau vùng thắt lưng nhiều năm...

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 26 Tháng 7 2016 - 10:46 AM trong Cơ xương khớp

CÂU HỎI

Chào Bác sĩ, năm nay tôi 30 tuổi và tôi thường bị đau vùng thắt lưng đã nhiều năm nay. Khi tôi đi lại hoặc thậm chí chỉ đứng khoảng hơn 1 tiếng, tôi cảm thấy rất đau. Xin hỏi Bác sĩ, tôi cần làm gì đối với trường hợp này.

TRẢ LỜI

Chào bạn,

Vấn đề của bạn khá phổ biến trong cuộc sống hiện đại ngày nay. Có rất nhiều nguyên nhân dẫn tới bệnh đau lưng, như ngồi một chỗ quá lâu khi làm việc với máy tính, mang vác nặng hoặc đơn giản là té ngã hay chấn thương. Đa phần những cơn đau này đều liên quan tới đĩa đệm, khớp, cơ hoặc dây thần kinh. Ở vùng lưng dưới, chúng ta có 5 đốt sống và 2 khớp nối với xương chậu. Cơn đau của bạn có thể do một sự rối loạn chức năng nào đó thuộc vùng này.

Tuy nhiên để biết chính xác, bác sĩ sẽ cần làm một số bài kiểm tra. Thuốc có thể giúp giảm đau nhưng nếu bạn thật sự muốn tìm kiếm một phương pháp tự nhiên, Chiropractic chính là giải pháp cho bạn. Đây là một phương pháp trị liệu bằng tay, hoàn toàn an toàn và không hề đau đớn. Bạn nên đặt hẹn để được các bác sĩ của chúng tôi kiểm tra, từ đó có thể chỉ ra chính xác vấn đề mà bạn đang gặp phải và đưa ra một liệu trình điều trị thích hợp với bệnh trạng của bạn.

Thân chào.

Giám đốc Y khoa - Bác sĩ KEVIN MERNISSI

Phòng khám Thần kinh Cột sống 3C

(http://3cchiro.com/)

Facebook page: https://www.facebook.com/3ccare/

#3582 Vướng, nóng rát ở cổ,...?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 29 Tháng 9 2016 - 10:55 AM trong Tai mũi họng

CÂU HỎI

Chào Bác sỹ. Tôi muốn nhờ Bác sỹ tư vấn cho tôi xem tôi bị làm sao không? Thời gian vừa qua tôi cảm thấy ở trong cổ họng của tôi luôn có cảm giác vướng, nuốt rồi mà vẫn vướng. Một lúc sau khi ăn tôi thấy như đầy ở cổ nhất là khi nằm, ợ hơi thì nóng rát ở cổ. Tôi có đi khám ở bệnh viện khoa tai mũi họng thì họ chuẩn đoán tôi viêm họng cấp và cho tôi thuốc về uống. Uống hết thuốc tôi không thấy hết triệu trứng trên tôi đến tái khám lần hai và bác sỹ vẫn nói như trên và kê đơn tôi đã uống hết chỗ thuốc đó rồi nhưng đến giờ trong cổ họng vẫn vướng khó chịu. Tuy nó không đau nhưng rất khó chịu. Mong Bác sỹ tư vấn giúp. Xin chân thành cảm ơn.

TRẢ LỜI

Chào bạn,

Theo lời bạn: Cảm giác vướng, nuốt rồi mà vẫn vướng. Một lúc sau khi ăn thấy như đầy ở cổ nhất là khi nằm, ợ hơi thì nóng rát ở cổ. Có đi khám ở bệnh viện khoa tai mũi họng thì được chuẩn đoán viêm họng cấp và tái khám lần hai vẫn viêm họng cấp nay không đau vẫn vướng, bạn nên tái khám với chuyên khoa nếu cần sẽ nội soi chẩn đoán xem nguyên nhân từ đâu: từ mũi xoang, tại thánh họng, do cầu trúc amidan, hay bệnh lý trào ngược dạ dày - thực quản. Mong bạn sớm hồi phục.

Thân mến.

Trưởng Khoa Tai - Mũi - Họng, Bác sĩ Lữ Thị Hoàng Oanh

#3506 Mệt mỏi, suy nhược sau sốt siêu vi

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 09 Tháng 4 2016 - 09:32 AM trong Tổng quát

Câu hỏi:

Thưa bác sĩ, cho em hỏi bạn gái em nửa tháng trước có sốt siêu vi, sau khi khám, xét nghiệm máu và chích thuốc thì đã hết sốt. Nhưng dạo gần đây hay mệt mỏi vào ban ngày có những biểu hiện sau: Mệt mỏi, uể oải, nhức đầu, mỏi mắt và ngáp ra nước mắt, thỉnh thoảng hay bị tê tay chân như kim châm vậy, phù thủng ... Cảm giác chỉ muốn ngủ thôi. Xin hỏi những biểu hiện đó la bị gì vậy ạ? Em xin cảm ơn.

(Dương Thiên)

Trả lời:

Chào em,

Rất tiếc, những triệu chứng mà em mô tả là những triệu chứng toàn thân không đặc hiệu, hầu như có thể gặp do bệnh lý bất kỳ nguyên nhân nào và bất kỳ cơ quan nào.

(Ảnh minh họa: Nguồn Internet)

Riêng trong bối cảnh này, có thể chỉ là tình trạng suy nhược cơ thể sau nhiễm siêu vi. Tuy nhiên, không thể có một câu trả lời chính xác ở đây. Ngay cả khi đi khám bác sĩ, để có chẩn đoán cũng cần phải làm một số xét nghiệm và chẩn đoán hình ảnh trước khi kết luận.

Ngoài ra, trong các triệu chứng được nêu, phù thủng (nếu đúng) có vẻ là triệu chứng có giá trị nhất để định hướng chẩn đoán.

Bạn em cần đi khám lại.

Thân chào,

Hội thảo chuyên môn

Gửi câu hỏi