Đến nội dung

Hình ảnh

Tiêm mũi 5 trong 1 miễn phí tại phường

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
2 Trả lời cho chủ đề này

#1 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 21 Tháng 7 2014 - 09:29 AM

Câu hỏi:

Bác sĩ cho em hỏi. Cháu nhà em 4 tháng đã tiêm 1 mũi 5 trong 1 miễn phí tại trạm y tế phường nhưng cháu sốt 38,5 độ, 2 ngày sau mới hết sốt nên vừa rồi ra trạm y tế bảo k tiêm nữa mà đợi có 6 trong 1 thì tiêm. Vậy bác sĩ cho hỏi đã tiêm 1 mũi 5 trong 1 rồi bg có đợi tiêm 6 trong 1 dc ko? Nếu tiêm thì tiêm mấy mũi nữa ạ? E cảm ơn bác sĩ!

(Nga Hoàng)

Trả lời:

Chào bạn,

Bác sĩ Nhi không được rõ từ sơ sinh đến 4 tháng, ngoài liều 5 TRONG 1 đã được chủng tại phường, bé còn được chủng VIÊM GAN SIÊU VI B và SỐT BẠI LIỆT bao nhiêu liều.

Tùy thuộc: 1/  2 yếu tố trên

2/  SỐT BẠI LIỆT đã được uống hay tiêm

3/  Thời điểm đã chủng ngừa của mỗi loại

Bác sĩ sẽ chỉ định thời gian chủng tiếp, và chủng 5 TRONG 1 (có 2 loại), hay 6 TRONG 1 thế nào để sự tạo miễn nhiễm cho bé được  tối ưu.

Vậy, 1 đến 2 tháng sau liều 5 TRONG 1 đã được chủng, bạn đưa bé đến cơ sở chủng ngừa, mang theo sổ hay phiếu chủng ngừa đầy đủ để Bác sĩ  quyết định loại thuốc chủng và thời gian chủng cho bé.

Cơ bản, Lịch chủng ngừa cho trẻ từ sơ sinh đến 18 tháng như sau: (ngoại trừ các loại thuốc chủng khác như BCG, CÚM,...)

1 -VIÊM GAN SIÊU VI B:                 3-4  liều tùy trường hợp.

2 -BẠCH HẦU-UỐN VÁN-HO GÀ: 4 liều.

3 -NHIỄM Hib :                                   4 liều, hay ít hơn tùy trường hợp.

4 -SỐT BẠI LIỆT:                               3 liều.

+ 6 TRONG 1: là loại thuốc chủng phối hợp phòng 6 bệnh trên trong cùng 1 mũi tiêm

+ 5 TRONG 1 : tại Việt Nam hiện có 2 loại, cả 2 phòng 5 bệnh trong cùng 1 mũi tiêm:

*QUINVAXEM: phòng 1,2,3

*PENTAXIM:     phòng 2,3,4

Rất mong bé được chủng ngừa đúng theo lịch và với sự phối hợp thuốc hợp lý cho sự tạo miễn nhiễm hoàn hảo để bố mẹ và gia đình được thấy  bé lớn lên trong sức khỏe.

Thân mến,

Bác sĩ  Mai Thị Thu Cúc

Chuyên khoa Nhi - Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

#2 Hồ Thị Tuyết Mai

Hồ Thị Tuyết Mai

Newbie

• Newbies
  • 1 Bài viết:

Đã gửi 18 Tháng 8 2014 - 10:50 AM

Chào Bác Sỹ.

Con em được 6 tháng tuổi. Đã tiêm đầy đủ Viem Gan B.
Cách đây 3 tháng có tiêm 6in1.

Bác sỹ nói tháng sau ko tiêm Viem gan B nữa, mà sẽ tiêm 5in1.

Nhưng do ba tháng nay tình trạng thiếu Vacxin nghiêm trọng. Không có vacxin để tiêm.

Lâu như vậy thì vacxin có hết tác dung không ah?

Con em đã 6 tháng vậy bé có thể tiêm mũi nào khác không ah?

Và nếu tiêm mũi khác và khi có vacxin 5in1 em tiêm luôn thì có sao không ah? .

Em cảm ơn Bác Sỹ

#3 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 19 Tháng 8 2014 - 03:33 PM

Chào bạn Tuyết Mai,

Theo đúng lịch tiêm chủng, viêm gan B cần chích 4 mũi từ lúc sơ sinh.

Sơ sinh chích một mũi viêm gan B. Hai tháng chích một mũi viêm gan B. Ba tháng chích một mũi viêm gan B. Và bốn tháng chích 1 mũi viêm gan B. Các mũi viêm gan B này có trong các vaccine kết hợp (Ví dụ mũi 6 trong 1).

Nếu con bạn đã chính 4 mũi viêm gan B như vậy là đã đủ. Theo lịch ở cơ sở chích ngừa thì lần này chích mũi 5 trong 1 (không có viêm gan) là đúng.

Nếu vaccine chưa có bạn cứ yên tâm, khi nào có vaccine bạn cứ tiếp tục cho cháu chích theo lịch hẹn.

Con bạn 6 tháng thì có thể chích ngừa cúm cho bé. Hai mũi cách nhau 1 tháng.

Nếu tiêm cho bé mũi cúm và mũi 5 trong 1 cùng lúc vẫn được nhưng phải theo y lệnh của bác sĩ.

Bác sĩ Nguyễn Thị Hồng Thê

Trưởng khoa Nhi - Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi