Đến nội dung

Hình ảnh

Chăm sóc người lớn tuổi

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
3 Trả lời cho chủ đề này

#1 Song Tranh

Song Tranh

Newbie

• Newbies
  • 2 Bài viết:

Đã gửi 22 Tháng 10 2012 - 04:52 PM

Mẹ tôi năm nay 60 tuổi, còn khá khoẻ mạnh ngoại trừ việc đau dạ dày kinh niên. Tuy nhiên, gần đây mẹ tôi có vài vấn đề lạ về sức khoẻ:

1. Nếu bỏ bữa khoảng 1 bữa + 1 đêm, tức là lâu không ăn thì khi nhai, mẹ tôi có cảm giác hai hàm như bị… trật nhau, không khớp, một lúc sau mới trở lại bình thường.

2. Nếu ngủ nằm nghiêng ở một tư thế một lúc lâu, phần má trong của mẹ tôi sẽ… lọt vào kẽ răng, đôi khi vì vậy nên bị… kẹp đến mức chảy máu trong, bầm lên, tụ máu ở trong đó. Mẹ tôi bảo có cảm giác vì thịt nhão quá nên nó như thế.

Xin cho hỏi nguyên nhân tại sao và có cách nào khắc phục không?

#2 TS-BS Võ Xuân Quang

TS-BS Võ Xuân Quang

Advanced Member

• Doctors
  • 55 Bài viết:

Đã gửi 23 Tháng 10 2012 - 08:30 AM

Bạn Tranh thân mến,
Tình trạng má kẹp vào răng của cụ phần nhiều gây ra do sự suy yếu hệ thống cơ dây chằng vùng ổ khớp hàm hai bên , cũng như gây cảm giác lệch hàm như bạn mô tả. Đây có thể đơn thuần là diễn tiến tự nhiên khi già yếu, nhưng cũng có thể là biểu hiện sớm của một vài loại bệnh. Một số yếu tố có thể tham gia vào tình trạng này, bạn có thể xem lại :

1.Tình trạng răng của cụ : không rõ là răng tự nhiên hay răng giả , và có đủ hai bên hay không ? Một số bệnh nhân có thể mất răng một bên và việc nhai một bên lâu ngày có thể gây tình trạng lệch hàm cũng như gây mất cân xứng hoạt động khối cơ má hai bên.

2.Cụ có đang uống thuốc gì khác hay không ? Một số thuốc có thể ảnh hưởng đến trương lực cơ.

3.Tình trạng dinh dưỡng chung của cụ như thế nào ? Khỏe mạnh có nghĩa là không bệnh vặt nhưng cũng không hẳn là cụ có dinh dưỡng tốt và có hệ thống cơ mạnh khỏe ?

Nói chung, những chuyện có thể làm được là nâng cao tổng trạng chung cho cụ , chú ý tập luyện và điều chỉnh cách nhai nếu đúng là cụ đang nhai một bên .
Cuối cùng, có thể đây chỉ là chuyện nhỏ nhưng nếu bạn cẩn thận thì nên đưa cụ khám thêm chuyên khoa thần kinh để loại trừ trường hợp tổn thương thần kinh gây yếu liệt một bên .

Thân chào bạn

Tiến sĩ - Bác sĩ. Võ Xuân Quang

Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

#3 Song Tranh

Song Tranh

Newbie

• Newbies
  • 2 Bài viết:

Đã gửi 24 Tháng 10 2012 - 03:41 PM

Cảm ơn bác sĩ đã hồi đáp.
Mẹ em không có răng giả, nhưng cũng có tình trạng nhai một bên lâu ngày. Ngoài ra cũng có khả năng dinh dưỡng kém, do bà ăn uống cũng thanh đạm quá, thậm chí nhiều khi bỏ bữa.
Gần đây mẹ em cũng hay bệnh cảm, có đợt sốt mấy ngày, chủ yếu là về chiều.
Nhờ bác sĩ cho lời khuyên cụ thể, chi tiết hơn về việc "nâng cao tổng trạng chung" cho mẹ em, để em gởi link cho mẹ em đọc và cũng theo đó chăm sóc bà tốt hơn, chứ con cái trong nhà nói bà không nghe, ăn uống ầu ơ lắm.

Xin cảm ơn bác sĩ!

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi