Đến nội dung

Mật ong và vitamin B giúp bé ăn tốt hơn?

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
3 Trả lời cho chủ đề này

#1 Guest_Anh Thư_*

Guest_Anh Thư_*
  • Guests

Đã gửi 27 Tháng 11 2012 - 04:10 PM

Chào Bác sĩ,

Con trai em năm nay 3,5 tuổi. Khoảng 1 năm nay bé gần như không tăng cân, chỉ từ 17kg - 17,5kg hoặc hơn một chút. Bé rất lười ăn. Em nghe nói hoà mật ong với 3 loại vitamin B cho bé uống buổi sáng sẽ giúp bé ăn tốt hơn. Có đúng không ạ?

Cảm ơn Bác sĩ!

#2 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 27 Tháng 11 2012 - 04:53 PM

Mẹ Anh Thư thân mến,

Rất đồng cảm với mẹ. Nhưng mẹ ơi, vui lên nào vì con mẹ có cân nặng trên trung bình, tốt rồi mà. Có thể trước đây bé lên cân nhanh hơn bình thường, còn trong năm qua, vì lười ăn, lại ở tuổi khởi sự hiếu động, tiêu hao nhiều năng lượng nên bé chậm tăng cân. Do đó vấn đề ở đây chỉ là vì sao bé lười ăn?

Có nhiều nguyên nhân lười ăn đưa đến chậm tăng cân. Một là bệnh lý. Hai là dinh dưỡng. Ngoài ra, cũng nên chú ý đến vấn đề sử dụng nhiều kháng sinh trước đó, nếu có. Nếu con bạn không có bệnh lý cụ thể nào thì phần nhiều là do dinh dưỡng. Bạn nên có phương pháp dinh dưỡng hợp lý cũng như nghệ thuật gây hứng thú cho bữa ăn.

Dùng mật ong + 3B để giúp bé ăn khá hợp lý, vì 2 thành phần này đều có tác dụng tốt cho dinh dưỡng và kích thích sự ngon miệng. Tuy nhiên, mật ong “chính hiệu” không dễ kiếm và có khi nhiễm khuẩn gây ngộ độc, rất nguy hiểm, đặc biệt là với trẻ em. Do vậy, mẹ không nên dùng phương pháp này. Trong khi đó, có những loại thuốc phối hợp nhiều thành phần giúp tiêu hoá dễ và kích thích sự ngon miệng một cách khoa học và an toàn hơn. Mẹ nên đưa bé đến bác sĩ chuyên khoa Nhi để được chẩn đoán - đánh giá, từ đó xử trí đúng và có lời khuyên hữu ích, mẹ nhé.

Thân mến,

Bác sĩ. Mai Thị Thu Cúc

Khoa Nhi, Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

#3 Guest_chương_*

Guest_chương_*
  • Guests

Đã gửi 23 Tháng 5 2013 - 11:58 AM

Chào Bác sỹ.

Con trai tôi nay đã 5 tuổi, cháu ốm, cao. Khoảng 1 tháng nay cháu hay đái dầm về đêm, nhiều đêm đái tới 2 lần. Ban đêm tôi thường thức dậy kêu cháu dậy đi tiểu, có lúc thì cháu đi, có lúc cháu buồn ngủ không đi tiểu. Vậ xin hỏi Bác Sỹ cháu có bịnh gì không, mong Bác Sỹ tư vấn cho. Cảm ơn.

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi