Đến nội dung

Hình ảnh

Xét nghiệm máu và các chỉ số "không thể không biết"

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
Không có trả lời nào

#1 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 08 Tháng 6 2017 - 01:46 PM

CÂU HỎI:
Thưa bác sĩ, em xét nghiệm máu có kết quả như sau : IgG : POS 16,8U/ml và IgM : NEG 11,2U/ml. Bác sỹ có thể giúp em giải thích kết quả này như thế nào không ạ? Cám ơn Bác rất nhiều.

TRẢ LỜI:

Chào em,

IgG và IgM đều là kháng thể giúp bảo vệ cơ thể chống lại các tác nhân vi khuẩn, virus từ bên ngoài.
Tùy theo giai đoạn và loại nhiễm khuẩn mà cơ thể sẽ sản xuất ra loại kháng thể tương ứng. Thông thường , IgM hay gặp ở giai đoạn sớm trong khi IgG gặp ở giai đoạn trễ hơn. Bác sĩ còn dựa vào sự hiện diện hay vắng mặt của các kháng thể này để xác định giai đoạn nhiễm bệnh.
Các kết quả thường là định tính, có hay không. Các con số kèm theo là giá trị cắt ngang để phạn biệt, có thể thay đổi theo phương pháp hay theo từng loại kit.
Tronng trường hợp của em, IgG dương tính (positive) và IgM âm tính (negative) cho thấy em có nhiễm bệnh và khá lâu rồi.
Nhiễm bệnh gì hay vi khuẩn, virus gì thì phải xem test tìm loại gì.
Trong khá nhiều trường hợp, sự hiện diện của IgG chỉ mang giá trị chỉ điểm, cho biết người bệnh đã từng tiếp xúc với tác nhân đó. Tuy nhiên, bệnh có thể đã khỏi hoàn toàn và không cần điều trị.
Để xác định, cần làm thêm một vài xét nghiệm khác.
Thân chào em!
Tiến sĩ, Bác sĩ Võ Xuân Quang
Phòng Khám Đa Khoa Quốc Tế Yersin

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi