Đến nội dung

Hình ảnh

Tổn thương phổi và giảm lympho

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
Không có trả lời nào

#1 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 08 Tháng 6 2016 - 03:51 PM

CÂU HỎI

Thưa Bác sĩ, dưới đây là kết quả xét nghiệm của cháu:

WBC: 4.22; Lymph#: 0.39 x 10^9/L; Mid#: 0.43 x 10^9/L; Gran#: 3.40 x 10^9/L; Lymph%: 9.2%; Mid%: 10.1%; Gran%: 80.7%; RBC: 4.73x 10^12/L; Hgb: 13.9g/dL; Hct: 41%; Mcv: 86.6fL; Mch: 29.3pg; Mchc: 33.9g/dL Rdwc: 15.8% Plt: 257 x 10^9/L; Mpv: 9.8fL; Pct: 0.25%; Pdwc: 37.8%.

Cháu đã đi khám và được chẩn đoán bị bệnh viêm phổi, nhưng cháu thấy chỉ số Lymph# của cháu quá thấp. Nên cháu chưa an tâm lắm.

Ngoài ra, cháu cũng đang rất lo mình bị nhiễm HIV. Rất mong Bác sĩ cho cháu lời khuyên ạ.

Chân thành cảm ơn Bác sĩ.

TRẢ LỜI

Xin chào bạn,

Rất tiếc, dữ liệu bạn cung cấp quá ít nên chúng tôi khó có thể phân tích sâu hơn cho bạn. Kết quả xét nghiệm máu đúng là có giảm tế bào lympho nhưng đây là một triệu chứng không đặc hiệu và có thể gặp ở nhiều loại nhiễm trùng khác nhau.

Sự kết hợp giữa tổn thương phổi và giảm lympho làm gợi ý đến các nhiễm trùng mãn tính , kể cả do một số siêu vi. Chúng tôi khuyên bạn điều trị viêm phổi trước. Sau khi tình trạng phổi đã ổn định, bạn nên kiểm tra lại công thức máu lần nữa để xem tình trạng bệnh diễn tiến như thế nào.

Riêng về HIV, có thể bạn bị phơi nhiễm nên cảm thấy lo lắng? Nếu đúng thế, bạn cần đi thử máu để biết kết quả chính xác nhất. Lympho giảm cũng có thể là biểu hiện của nhiễm HIV nhưng thường chỉ gặp khi đã phát bệnh.

Thân chào.

Tiến sĩ - Bác sĩ Võ Xuân Quang

Phòng Khám Đa Khoa Quốc Tế Yersin

1 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 1 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi