Đến nội dung

Hình ảnh

Nguy cơ ung thư đại tràng

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
Không có trả lời nào

#1 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 31 Tháng 3 2016 - 11:16 AM

Câu hỏi:

Thưa bác sĩ, em hay bị bón mấy năm trước. Hai năm trở lại đây em hay bị đau bụng lúc sáng sớm nhưng rất khó đi. Đi mấy lần mới đi được nhưng đi toàn phân sống. Cách đây hơn một năm em có nội soi đại tràng rồi nhưng kết quả là không bị gì, bác sĩ nói do ruột của em bị gấp khúc nên mới như vậy. Nhưng hơn một tháng nay bụng dưới em cứ đau, đầy bụng, tức ở chấn thủy, khó thở. Đói cũng đau mà no cũng đau lại hay sôi ruột nữa. Có mấy ngày đi phân có mùi ôi khó chịu em đi khám uống thuốc thì phân hết hôi nhưng các triệu chứng kia vẫn còn. Như vậy em có nguy cơ bị ung thư đại tràng không bác sĩ?

(Lai)

Trả lời:

Em thân mến,

Câu trả lời vắn tắt là chúng tôi không biết. Có khá nhiều yếu tố nguy cơ ung thư đại tràng nhưng những thông tin đó không được em cung cấp. Vậy, em tự đánh giá mình có hay không các yếu tố đó đi nhé.

(Ảnh minh họa: Nguồn Internet)

*Tuổi > 50.
*Đã từng bị ung thư đại trực tràng hay có tiền sử bị polyp đại trực tràng.
*Có tiền sử mắc bệnh viêm loét đại tràng và bệnh Crohn.
*Tiền sử gia đình mắc bệnh ung thư đại trực tràng, nhất là thân nhân có quan hệ huyết thống gần - trực hệ.
*Khẩu phần ăn nhiều mỡ, giảm vận động, béo phì và nghiện rượu, thuốc lá 

Những chi tiết mà em lo ngại không phải là yếu tố nguy cơ đại tràng tuy một vài trong số chúng có thể là triệu chứng của bệnh. Tuy nhiên, việc nội soi cho kết quả bình thường có lẽ giúp loại trừ mối lo lắng này. Phần nhiều, đó là biểu hiện của hội chứng đại tràng kích thích hay viêm đại tràng không đặc hiệu.

Thân chào,

Tiến sĩ, Bác sĩ Võ Xuân Quang

Phòng Khám Đa Khoa Quốc Tế Yersin

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi