Đến nội dung

Hình ảnh

Dấu hiệu nhận biết tiêu chảy ở trẻ sơ sinh

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
1 Trả lời cho chủ đề này

#1 Thuy Vi Nguyen

Thuy Vi Nguyen

Newbie

• Newbies
  • 1 Bài viết:

Đã gửi 08 Tháng 1 2016 - 02:15 PM

Thưa bác sĩ,

Bé trai nhà em lúc sinh nặng 3kg2. Sau 2 tuần, em nghi ngờ bé có dấu hiệu tiêu chảy vì bé đi phân lỏng cáu gắt rồi nôn nhẹ quấy khóc suốt 3 đêm, đêm cuối bé không ngủ dù chỉ một chút. Em đưa khám thì bác sĩ cho uống men tiêu hóa về bé đỡ hơn, ngủ ngon hơn được 4 đêm. Còn 3 ngày nữa là bé tròn tháng, nhưng không hiểu sao bé lại quấy khóc suốt 2 đêm không ngủ, ban ngày ngủ cũng được, đến 6 giờ chiều là bé la khóc, ngủ chút khoảng 30 phút bé tỉnh rồi tiếp tục la khóc từ 10 cho đến 7 giờ sáng bé không ngủ sau 7 giờ sáng bé mới ngủ li bì vì mệt. Hôm nay, em còn phát hiện trong phân bé không còn lỏng nữa mà rất bình thường nhưng lại kèm theo có những hạt màu nâu thẫm rất cứng bóp vào cứng như đá vậy, ra rất nhiều. Mỗi lần bé tiêu bé hay la kèm theo phân có chất nhầy có một ít nhầy hơi sậm lại. Bé còn bị ọc sữa 3 đến 4 lần vào hôm qua, không biết triệu chứng của bé có làm sao không thưa bác sĩ? Bé cứ thức buổi tối và cả đêm như vậy liệu bé có làm sao không? Lúc bé sinh được hai tuần thì bị tiêu chảy rồi lên cân bé thì bé nặng 3kg7 như vậy có bị gọi là chậm tăng cân không thưa bác? Vì đây là bé đầu nên em có rất nhiều hoang mang và lo lắng cảm thấy xót khi bé cứ không ngủ vào đêm có cách nào khắc phục không thưa bác?

#2 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 09 Tháng 1 2016 - 10:30 AM

Bạn thân mến,

Bé trai nhà bạn lúc sinh nặng 3 kí 2. Hiện tại gần tròn tháng nặng 3 kí 7 là trong ngưỡng phát triển bình thường.

Trẻ sơ sinh có thể ngày ngủ đêm thức là chuyện bình thường, nhưng bé tiêu chảy và khóc nhiều thì cần phải theo dõi bé.

Nếu bé đi tiêu phân lỏng nhiều lần, phân có đàm máu, bé khóc nhiều giờ liền như bạn mô tả thì cần được bác sĩ Nhi khám lại.

Chúc bé khỏe,

Bác sĩ Chuyên Khoa I, Nguyễn Thị Hồng Thê
Khoa Nhi, Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi