Đến nội dung

Hình ảnh

Vi khuẩn HP

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
3 Trả lời cho chủ đề này

#1 khanhlebeta

khanhlebeta

Newbie

• Newbies
  • 7 Bài viết:

Đã gửi 04 Tháng 3 2015 - 02:47 PM

Chào Bác Sĩ,

Tôi xét nghiệm viêm dạ dày có HP, theo tư vấn của BS thì sáng nay vợ tôi đến Yersin nội soi dạ dày thì HP (+). Con tôi sinh năm 2003, hiện nay thì dạ dày, tá tràng không có triệu chứng gì, cho tôi hỏi có nên cho con tôi đi nội soi để kiểm tra và điều trị HP (nếu có) không?.

Rất mong nhận được tư vấn của BS.

Cảm ơn.

#2 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 06 Tháng 3 2015 - 08:38 AM

Xin chào bạn,

Thật đáng tiếc là do tỷ lệ nhiễm HP cao trong dân số mà phần lớn trẻ em nước ta đều có nguy cơ cao bị nhiễm HP. Phần lớn trẻ bị nhiễm từ nhỏ nhưng không có triệu chứng và không ảnh hưởng đến việc phát triển về mọi mặt. Tình trạng nhiễm HP có thể kéo dài cho đến khi trẻ lớn mà không kèm theo các thay đổi bất thường của dạ dày.

Do đó, nếu trẻ không có biểu hiện bất thường về tiêu hóa, các bác sĩ đều thống nhất không nên tiến hành tầm soát hay điều trị. Mặt khác, nhiều loại thuốc trong phác đồ khử HP cũng không thích hợp dùng cho trẻ em.  Trong lúc này, bạn chú ý điều trị tốt cho bản thân và chú ý ý vấn đề vệ sinh ăn uống của bé là đủ. Nói cách khác, không nên cho cháu đi soi hay dùng thuốc gì cả.

Thân chào,

TS.BS Võ Xuân Quang

Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

#3 duongmen0903

duongmen0903

Newbie

• 1 Bài viết:

Đã gửi 08 Tháng 3 2015 - 01:22 PM

Xin chào bác sĩ.

Mong bác sĩ giải đáp giúp e thắc mắc sau:

Mẹ em đi khám nội soi và xét nghiệm, kết quả là Xung huyết hang vị và bị vi khuẩn HP. Bác sĩ cho 7 loại thuốc, 4 loại trước ăn và 3 loại sau ăn. Có 3 loại còn vỉ nên biết được 3 loại là: Opirasol, Hasanclar và Cefurosim. Tuy nhiên, khi tham khảo internet thì thấy cefurosim chống chỉ định cho người bị dị ứng penaxilin, mà mẹ em lại bị dị ứng pena (đi khám có khai dị ứng, nhưng không biết bác sĩ khám có để ý không), do khám ở BV thị xã và đọc được thông tin như vậy nên mẹ em chưa dám uống. Khi em khám dạ dày ở Sài Gòn và tiện thể có hỏi luôn thì bác sĩ nói là đơn này cho sai, kê Cefurosim là không đúng. Vậy mong các bác sĩ tư vấn cho e trường hợp này.

Em xin cảm ơn !!!

1 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 1 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi