Đến nội dung

Nội dung của BS YERSIN

207 phương tiện bởi BS YERSIN (Tìm kiếm giới hạn từ 27-Tháng 5 23)

#3704 Khó thở, nặng ngực, nấc ợ liên tục - cháu bị bệnh gì?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 15 Tháng 11 2017 - 11:28 AM trong Tổng quát

CÂU HỎI:
Chào bác sỹ. Cháu năm nay 20 tuổi, cách đây mấy tháng, cháu có cảm giác khó thở, cảm giác nặng ngực, thở không được đều và thở không được sâu. Một vài tháng sau, cháu có cảm giác như có vật gì đó mắc ở cổ, khạc ra không có gì, thi thoảng có đờm, đờm trắng, dính như keo, sáng ngủ dậy bị ngẹt mũi,chảy nước mũi. Cháu có đi khám ở Đa Khoa, bác sỹ nói bị "trào ngược dạ dày" và kê thuốc cho uống. Cháu uống thuốc khá lâu nhưng thấy tình trạng vẫn vậy "khó thở, cảm giác mắc ở cổ, đờm dính,sáng ngủ dậy thường xuyên bị chảy nước mũi. thi thoảng nấc-ợ liên tục" mong bác sỹ tư vấn giúp cháu ạ. Cảm ơn bác sỹ.

CÂU HỎI:
Chào bác sỹ. Cháu năm nay 20 tuổi, cách đây mấy tháng, cháu có cảm giác khó thở, cảm giác nặng ngực, thở không được đều và thở không được sâu. Một vài tháng sau, cháu có cảm giác như có vật gì đó mắc ở cổ, khạc ra không có gì, thi thoảng có đờm, đờm trắng, dính như keo, sáng ngủ dậy bị ngẹt mũi,chảy nước mũi. Cháu có đi khám ở Đa Khoa, bác sỹ nói bị "trào ngược dạ dày" và kê thuốc cho uống. Cháu uống thuốc khá lâu nhưng thấy tình trạng vẫn vậy "khó thở, cảm giác mắc ở cổ, đờm dính,sáng ngủ dậy thường xuyên bị chảy nước mũi. thi thoảng nấc-ợ liên tục" mong bác sỹ tư vấn giúp cháu ạ.

Cảm ơn bác sỹ.

TRẢ LỜI:

Chào em,

Những triệu chứng mà em mô tả phù hợp với tình trạng viêm, kích thích đường hô hấp trên. Trào ngược có thể là một nguyên nhân nhưng cần chú ý tìm những nguyên nhân khác như thuốc lá, nhiễm trùng, dị ứng v.v..

Chúng tôi cho là em nên kiểm tra kỷ lại ở bác sĩ tai mũi họng để được chẩn đoán lại.

Thân chào !

#3715 Bụng trái nổi cục nhô cao là bị làm sao?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 10 Tháng 1 2018 - 09:38 AM trong Tổng quát

CÂU HỎI:

Em năm nay vừa tròn 18, em khá là ốm vì 1m7 nhưng 43kg, hồi đầu năm nay em thấy phần bụng trái nhô lên cao nên sờ thì thấy có 1 cục gì đó, ấn vào ko đau, sau đó em đi ra phòng khám siêu âm lần 1 không có gì, lúc sau bác sĩ coi kiểm tra lại thì dắt em đi siêu âm lại xong nói rằng em bị phình động mạch chủ bụng, bác sĩ kêu em ra bệnh viện lớn để siêu âm lại cho chắc. Thì em ra 1 bệnh viện tư nhân lớn, bác sĩ siêu âm bảo chả bị gì và cứ siêu âm kĩ vậy hoài, bác sĩ trưởng khoa thì kêu em ốm quá nên dạ dày trồi lên và sờ vào cục đó thì có nhịp đập ạ.
Sau đó vài tháng thì em cũng có cảm giác đau nhẹ giữa bụng trên rồi hết, vậy như thế có an toàn ko ạ, em sợ đi khám rồi nhưng bác sĩ ko phát hiện ra bệnh. Em cảm ơn bác sĩ tư vấn đã xem và mong bác sĩ trả lời thắc mắc của em ạ!
TRẢ LỜI:
Chào em.
Nếu chiều cao của em là 1m7 thì em phải cân khoảng từ 55 đến 67kg. 43kg thì không thể gọi là khá ốm, mà phải gọi là rất ốm rồi. Chúng tôi hoàn toàn tin là động mạch chủ bũng sẽ nổi rõ và rất dễ sờ thấy ở người cơ địa như vậy. Tuy em không cho biết số đo cụ thể nhưng dựa vào độ tuổi và thể trạng của em, chúng tôi ít nghĩ đến bệnh lý phình động mạch chủ bụng mà chỉ là nhịp đập bình thường của mạch máu. Tuy vậy, em cũng nên để ý là bác sĩ siêu âm bảo " chả bị gì" .... không có nghĩa là em " chả bị gì" . Chắc là em có bị một cái gì đấy để cho cơ thể rơi vào tình trạng khiêm tốn như thế.
Em cần xem lại cơ thể mình một cách toàn diện nhé.
Thân chào!

#3680 Polyp túi mật có nguy hiểm không?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 05 Tháng 9 2017 - 11:10 AM trong Tổng quát

CÂU HỎI:

Em siêu âm phát hiện có polyp túi mật 0.66cm, xin bác sĩ khuyên em nên điều trị như thế nào? Bệnh có nguy hiểm lắm ko ạ?

TRẢ LỜI:

Chào em,
Polyp túi mật là một bệnh lành tính khá thường gặp, hầu như chỉ phát hiện tình cờ khi siêu âm. Bệnh không có triệu chứng và ít khi tiến triển hoặc lớn đáng kể.
Về nguyên tắc, nếu khối polyp nhỏ hơn 1 cm và không có triệu chứng, em không cần điều trị. Theo dõi siêu âm mỗi 6 tháng để xem kích thước có thay đổi không.
Nếu polyp lớn hơn 1cm và kèm theo triệu chứng, thường là đau bụng, ăn khó tiêu, có thể cắt túi mật qua nội soi.
Chúc em khỏe.

Chào em,

Polyp túi mật là một bệnh lành tính khá thường gặp, hầu như chỉ phát hiện tình cờ khi siêu âm. Bệnh không có triệu chứng và ít khi tiến triển hoặc lớn đáng kể. Về nguyên tắc, nếu khối polyp nhỏ hơn 1 cm và không có triệu chứng, em không cần điều trị. Theo dõi siêu âm mỗi 6 tháng để xem kích thước có thay đổi không. Nếu polyp lớn hơn 1cm và kèm theo triệu chứng, thường là đau bụng, ăn khó tiêu, có thể cắt túi mật qua nội soi.

Chúc em khỏe.

#3666 Viêm gan B và quá trình điều trị hiệu quả nhất

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 12 Tháng 7 2017 - 11:43 AM trong Nội soi -Tiêu hóa

CÂU HỎI:
Chào bác sĩ, em bị nhiễm virus viêm gan B. Cách đây vài ngày em có truyền ozon và bác sĩ cho uống thuốc khoảng nữa tháng sau quay lại tái khám. Em muốn hỏi bên mình có những phương pháp trị viêm gan b như thế nào.Em muốn chuyển qua bệnh viện mình để điều trị vì em có bảo lãnh viện phí tại bệnh viện. Rất mong sự tư vấn của bác sĩ. Em chân thành cảm ơn.
TRẢ LỜI:
Thân gửi Bạn
BS cám ơn câu hỏi của bạn . Bạn đang bị Nhiễm siêu vi viêm gan B , việc theo dõi và điều trị là một chương trinh quản lý chặt chẽ để phòng ngừa diễn tiến xơ gan và ung thư gan vì vậy bạn được cần được tư vấn trực tiếp với bác sĩ để hiểu thấu đáo hơn . Hiện phòng khám chúng tôi có điều trị Viêm gan siêu vi B . Bạn vui lòng sắp xếp thời gian để đến Phòng khám gặp BS Tuyết nhé. Để thuận tiện cho thời gian gặp BS bạn nên đăng ký trước theo  số  điều trị thuốc theo toa bác sĩ/ medication is just taken if prescribed by doctor điện thoại  : 08 39336688 gặp Thư ký lầu 3 nhé
Thân chào

CÂU HỎI:

Chào bác sĩ, em bị nhiễm virus viêm gan B. Cách đây vài ngày em có truyền ozon và bác sĩ cho uống thuốc khoảng nữa tháng sau quay lại tái khám. Em muốn hỏi bên mình có những phương pháp trị viêm gan b như thế nào. Em muốn chuyển qua bệnh viện mình để điều trị vì em có bảo lãnh viện phí tại bệnh viện. Rất mong sự tư vấn của bác sĩ. Em chân thành cảm ơn.

TRẢ LỜI:

Thân gửi Bạn

BS cám ơn câu hỏi của bạn . Bạn đang bị Nhiễm siêu vi viêm gan B , việc theo dõi và điều trị là một chương trinh quản lý chặt chẽ để phòng ngừa diễn tiến xơ gan và ung thư gan vì vậy bạn được cần được tư vấn trực tiếp với bác sĩ để hiểu thấu đáo hơn. Hiện phòng khám chúng tôi có điều trị Viêm gan siêu vi B . Bạn vui lòng sắp xếp thời gian để đến Phòng khám gặp BS Tuyết nhé.

Để thuận tiện cho thời gian gặp BS bạn nên đăng ký trước theo  số  điều trị thuốc theo toa bác sĩ/ medication is just taken if prescribed by doctor điện thoại  : 08 39336688 gặp Thư ký lầu 3 nhé

Thân chào

Bác sĩ Ánh Tuyết - Giám Đốc Y Khoa

Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin.

#3570 Ung thư phổi không tế bào nhỏ, giai đoạn đầu?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 12 Tháng 9 2016 - 08:52 AM trong Tổng quát

CÂU HỎI

Thưa Bác sĩ, ung thư phổi không tế bào nhỏ ở giai đoạn đầu (khối u < 3cm) có khả năng chữa khỏi được hay chỉ làm các hoá trị xạ trị để kéo dài thời gian sống? Em đọc nhiều tài liệu có thấy thông tin chữa khỏi bệnh ung thư, liệu có đúng sự thực ko ạ? Hay chỉ là chiêu trò của các trang mạng quảng cáo? Em cảm ơn Bác sĩ rất nhiều!

TRẢ LỜI

Chào em,

Ung thư nào cũng có thể chữa khỏi nếu được phát hiện sớm. Đối với ung thư phổi loại không phải tế bảo nhỏ, phẫu thuật có thể giúp điều trị tận gốc. Tuy nhiên, tỷ lệ sống còn sau 5 năm còn phụ thuộc nhiều yếu tố khác và không ai có thể đảm bảo trị lành bệnh 100%.

Em nên tuân thủ phác đồ điều trị, giữ cơ thể khỏe mạnh và luôn lạc quan trong quá trình chiến đấu chống ung thư. Điều đó sẽ giúp cải thiện khả năng sống sót và lành bệnh.

Chúc em khỏe,

Thân mến!

Tiến sĩ, Bác sĩ Võ Xuân Quang

Phòng Khám Đa Khoa Quốc Tế Yersin

#3639 Hay mệt, thở dốc, khó thở, tim đập nhanh,...

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 23 Tháng 1 2017 - 02:30 PM trong Tim mạch

CÂU HỎI

Chào Bác sĩ, khoảng hơn 1 năm nay, tôi rất hay bị mệt và thở dốc. Nhiều lúc đang làm việc nhà bỗng cảm thấy khó thở, tức ngực và tim đập rất nhanh. Thỉnh thoảng lúc nằm, hay nghe mọi người to tiếng, âm thanh ồn tôi cũng bị trường hợp tương tự vậy. Không biết tôi mắc phải bệnh gì và nên dùng thuốc thì để cải thiện tình hình này ạ?

Cảm ơn Bác sĩ!

TRẢ LỜI

Chào bạn,

Chúng tôi không biết giới tính, độ tuổi và cơ địa bản thân cũng như tiền sử bệnh, nên chẳng thể tư vấn kỹ hơn. Có khả năng là bạn  chỉ bị rối loạn chức năng( các tên khác là rối loạn thần kinh tim, rối loạn thần kinh chức năng, rối loạn thần kinh thực vật v.v..). Trong trường hợp đó, nguyên nhân chủ yếu là tâm lý, bạn chỉ cần dùng  các vitamin, thay đổi chế độ sinh hoạt và có thể dùng thuốc an thần nhẹ. Mặt khác, đây cũng có thể là biểu hiện của một bệnh toàn thân (ví dụ: thiếu máu, cường giáp, cao huyết áp v..v...) hoặc là biểu hiện của một bệnh cơ quan (suy mạch vành, viêm phế quản mãn, rối loạn nhịp tim, v.v...).

Nói cách khác, bệnh gì cũng có thể có biểu hiện như bạn mô tả và khó mà có chẩn đoán hay điều trị với thông tin hạn chế như trên- Bạn cần đi khám tổng quát hoặc khám chuyên khoa tim mạch để được tư vấn chính xác hơn.

Thân chào.

Tiến sĩ, Bác sĩ Võ Xuân Quang

#3531 Trẻ thường xuyên bị viêm amidan

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 09 Tháng 6 2016 - 03:18 PM trong Bệnh thường gặp ở trẻ

CÂU HỎI

Chào Bác sĩ,

Con tôi năm nay 7 tuổi. Cháu thường xuyên bị viêm amidan từ hồi mới được 2 tuổi. Cháu thường bị ngứa rát họng, nuốt vướng, thỉnh thoảng phải khạc nhổ, hơi thở hôi, giọng nói thỉnh thoảng khàn nhẹ, hay sốt. Cháu cũng thường bị viêm mũi, chảy dịch gây khó thở, nhất là khi gặp khói bụi.

Xin Bác sỹ cho lời khuyên, đối với trường hợp cuả cháu nên điều trị như thế nào?

TRẢ LỜI

Chào em,

Amidan là một tổ chức bạch huyết phát triển mạnh nhất ở tuổi lên 2. Song song với sự phát triển là sự viêm nhiễm tái đi tái lại ở trẻ độ tuổi đi học. Trường hợp của cháu có thêm hiện tượng viêm mũi, chảy dịch, gây khó thở nhất là khi gặp khói bụi, rất có khả năng cháu bị viêm VA kèm theo. VA là 1 tổ chức gần giống Amidan, vị trí ở phía sau, trên mũi họng. Vì ở 2 vị trí mũi và họng nên VA và Amidan thường xuyên tiếp xúc với các mầm bệnh trong không khí và trong thức ăn trước khi đưa vào cơ thể để được kích thích tạo miễn dịch, đồng thời cũng vì thường xuyên tiếp xúc với mầm bệnh nên VA là Amidan hay bị viêm, nhiễm trùng.

Do vậy, đối với trường hợp của cháu nên tránh môi trường khói bụi, khói thuốc lá, tiếp xúc hóa chất,… Nếu trong một năm cháu bị tái phát từ 6 lần trở lên, ảnh hưởng đến sức khỏe, sinh hoạt, giấc ngủ… thì em nên đưa cháu đến Bác sĩ chuyên khoa để có phương pháp điều trị phù hợp nhất.

Thân ái.

BS. Nguyễn Thị Hải Thanh

BSNT – Chuyên khoa I – Nhi khoa

Hội thảo chuyên môn

Gửi câu hỏi