Đến nội dung

Hình ảnh

Triệu chứng buồn nôn vào buổi sáng là dấu hiệu bệnh gì?

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
Không có trả lời nào

#1 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 28 Tháng 2 2018 - 02:48 PM

CÂU HỎI:
Xin chào Bác Sĩ. Tôi từng có triệu trứng buồn nôn, nôn khan vào buổi sáng hoặc sau khi ăn. Tôi đã đi nội soi kiểm tra bác sĩ kết luận viêm dạ dày và trào ngược thực quản. Tôi đã uống thuốc và đỡ buồn nôn nhưng lại ngâm ngẩm đau bụng. Tôi hiện đang ăn tinh bột nghệ và mật ong. Bác sĩ cho tôi hỏi là bao lâu tôi nên đi nội soi lại thực dạ dày. Vì tôi nghe nói trào ngược dạ dày có nguy cơ gây barret thực quản nên rất lo lắng. Cảm ơn bác sĩ đã lắng nghe và mong nhận được tư vấn ạ!

CÂU HỎI:
Xin chào Bác Sĩ. Tôi từng có triệu trứng buồn nôn, nôn khan vào buổi sáng hoặc sau khi ăn. Tôi đã đi nội soi kiểm tra bác sĩ kết luận viêm dạ dày và trào ngược thực quản. Tôi đã uống thuốc và đỡ buồn nôn nhưng lại ngâm ngẩm đau bụng. Tôi hiện đang ăn tinh bột nghệ và mật ong. Bác sĩ cho tôi hỏi là bao lâu tôi nên đi nội soi lại thực dạ dày. Vì tôi nghe nói trào ngược dạ dày có nguy cơ gây barret thực quản nên rất lo lắng. Cảm ơn bác sĩ đã lắng nghe và mong nhận được tư vấn ạ!

CÂU HỎI:

TRẢ LỜI:

Chào bạn,

Ở đây có 2 vấn đề khác nhau :

-Soi tầm soát niêm mạc Barrett ở người bệnh bị trào ngược dạ dày thực quản.

-Soi tầm soát ung thư thực quản ở người có niêm mạc Barrett.

Trường hợp thứ nhất thì còn có nhiều bàn cãi và chưa được khuyến cáo rộng rãi. Tuy nhiên, nếu bệnh nhân có triệu chứng trào ngược kéo dài và phải điệu trị duy trì, nên soi định kỳ mỗi 3 năm để đánh giá tổn thương và tìm niêm mạc Barrett.

Trường hợp thứ hai, nếu có niêm mạc Barrett thì đều nên kiểm tra định kỳ mỗi 6 tháng đến 3 năm tùy theo việc có hay không có loạn sản và mức độ loạn sản nhiều hay ít.

Trường hợp của bạn chỉ là trào ngược đơn thuần, chưa có niêm mạc Barrett thì chẳng có gì phải lo lắng cả. Bạn có trào ngược, chưa hẳn là sẽ bị niêm mạc Barrett. Nếu không may có niêm mạc Barrett, chưa hẳn là bạn sẽ có tổn thương dạng loạn sản. Ngay cả khi có loạn sản, chưa hẳn là loạn sản ở mức cao. Cuối cùng, cho là bạn rất không may mà bị Barrett có loạn sản cao thì ta vẫn có thể phát hiện kịp thời và điều trị bằng nội soi.

Bởi vậy, bạn cảnh giác với bệnh là tốt nhưng không cần lo lắng quá mức như thế nhé.

Thân chào!

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi