Đến nội dung

Hình ảnh

Đại tiện quá nhiều lần trong ngay?

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
Không có trả lời nào

#1 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 23 Tháng 10 2017 - 09:16 AM

CÂU HỎI:

Tôi thường hay đi đại tiện vào buổi sáng sau khi vệ sinh cá nhân, nhưng sau khi ăn sáng hoặc uống cafe sáng lại đi thêm lần nữa. Và có khi lại đi thêm sau khi ăn trưa. Phân ra thường kg thành khuôn. Tình trạng này kéo dài đã lâu. Tôi đã thử sổ lãi thì có giảm được vài ngày đầu nhưng sau đó lại quay về tình trạng cũ. Xin hỏi bác sỹ tôi bị gì và phải khám ra sao?

Xin cám ơn!

TRẢ LỜI:

Chào bạn,

Nếu các triệu chứng này mới xuất hiện trong thời gian gần đây, có thể chỉ là rối loạn tiêu hóa đơn thuần. Nếu như bạn đã bị kéo dài trên 6 tháng, phần nhiều đây là biểu hiện của hội chứng đại tràng kích thích.
Ngoài việc khám bác sĩ và dùng thuốc, bạn có thể tự điềutrị cho mình bằng cách tìm ra những yếu tố kích thích đó để hạn chế nó. Có thể có nhiều yếu tố khác nhau , ví dụ như tách cafe buổi sáng, việc thức đêm ngày hôm trước, bữa nhậu nhiều bia mỗi ngày ...v.v.... Tìm ra và hạn chế chúng sẽ giúp giảm triệu chứng đáng kể.
Khi không tìm được tác nhân kích thích, bác sĩ phải dùng thuốc để điều trị triệu chứng. Có rất nhiều thuốc khác nhau dùng cho các cơ địa khác nhau. Do đó, bạn cần đi khám.
Ở tuổi bạn, nội soi đại tràng là cần thiết. Bạn cần kiểm tra nội soi trước khi chẩn đoán hội chứng đại tràng kích thích được xác nhận.
Thân chào

Chào bạn, Nếu các triệu chứng này mới xuất hiện trong thời gian gần đây, có thể chỉ là rối loạn tiêu hóa đơn thuần. Nếu như bạn đã bị kéo dài trên 6 tháng, phần nhiều đây là biểu hiện của hội chứng đại tràng kích thích. Ngoài việc khám bác sĩ và dùng thuốc, bạn có thể tự điều trị cho mình bằng cách tìm ra những yếu tố kích thích đó để hạn chế nó. Có thể có nhiều yếu tố khác nhau , ví dụ như tách cafe buổi sáng, việc thức đêm ngày hôm trước, bữa nhậu nhiều bia mỗi ngày ...v.v.... Tìm ra và hạn chế chúng sẽ giúp giảm triệu chứng đáng kể.
Khi không tìm được tác nhân kích thích, bác sĩ phải dùng thuốc để điều trị triệu chứng. Có rất nhiều thuốc khác nhau dùng cho các cơ địa khác nhau. Do đó, bạn cần đi khám.
Ở tuổi bạn, nội soi đại tràng là cần thiết. Bạn cần kiểm tra nội soi trước khi chẩn đoán hội chứng đại tràng kích thích được xác nhận.
Thân chào!

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi