Đến nội dung

Hình ảnh

Đột nhiên nổi các hạch dưới hàm - dấu hiệu bệnh gì?

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
Không có trả lời nào

#1 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 26 Tháng 9 2017 - 01:49 PM

CÂU HỎI:
Chào bác sỹ, em năm nay 26 tuổi. Cách đây vài năm e đột nhiên nổi các hạch ở dưới hàm và góc hàm mỗi bên vài cái không đau. Em đã đi khám và làm sinh tiết hạch được bác sỹ chuẩn đoán là viêm hạch. Các bác sỹ kê đơn thuốc cho em sử dụng nhưng các hạch không lặn không sưng tấy và cũng không phát triển thêm. Bây giờ em chuyển xang Anh sinh sống được 3 tháng thời tiết lạnh gần đây em thấy bị ù tai và mỏi cổ liệu có nguy hiểm không ạ. Em bị viêm xoang từ nhỏ và gần đây em hà miệng thấy các nốt đỏ ở cổ họng thì có nguy cơ bị ung thư không ạ?

CÂU HỎI:
Chào bác sỹ, em năm nay 26 tuổi. Cách đây vài năm e đột nhiên nổi các hạch ở dưới hàm và góc hàm mỗi bên vài cái không đau. Em đã đi khám và làm sinh tiết hạch được bác sỹ chuẩn đoán là viêm hạch. Các bác sỹ kê đơn thuốc cho em sử dụng nhưng các hạch không lặn không sưng tấy và cũng không phát triển thêm. Bây giờ em chuyển xang Anh sinh sống được 3 tháng thời tiết lạnh gần đây em thấy bị ù tai và mỏi cổ liệu có nguy hiểm không ạ. Em bị viêm xoang từ nhỏ và gần đây em hà miệng thấy các nốt đỏ ở cổ họng thì có nguy cơ bị ung thư không ạ?

TRẢ LỜI:

Chào em,

Chúng tôi xin trả lời từng chi tiết như sau :

1.Tình trạng viêm hạch có khả năng là mãn tính và không đặc hiệu, thường gặp sau một số đợt viêm cấp . Nếu hạch nhỏ, không đau, số lượng ít thì không cần điều trị gì cả. Trên thực tế, dù uống kháng sinh dài ngày thì hạch cu4mng không nhỏ lại.

2.Việc ù tai mỏi cổ thường hay xảy ra do việc thay đổi môi trường lạnh ẩm. Chúng tôi không cho rằng điều đó là nguy hiểm, trừ khi em không quan tâm đến nó và làm tình hình tệ hơn. Thông thường thì chú ý mặc ấm. Dùng các mũ dày , ấm và có tai thỏ để che hai bên tai. Dùng khăn quàng để giữ cổ ấm và hạn chế ở lâu ngoài trời khi quá lạnh. Thông thường thì em sẽ thích nghi được sau vài tháng. Lưu ý là khi quấn khăn phải bịt cả mũi để giữ ấm cho khí thở vào và dùng Vaseline để tránh nứt môi

3.Các nốt đỏ ở cổ họng là biểu hiện của viêm họng hạt mãn tính, không dẫn đến ung thư.

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi