Đến nội dung

Hình ảnh

Ngưng thuốc khi đang điều trị cường giáp có nguy hiểm không?

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
Không có trả lời nào

#1 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 12 Tháng 7 2017 - 11:56 AM

CÂU HỎI:
Chào Bác sĩ, tháng 1 năm 2016 tôi phát hiện và bắt đầu điều trị cường giáp. Tính đến hết tháng 4/2017 chỉ số T3, T4, TSH trong mức bình thường bác sĩ ghi trong toa ổn được 10 tháng. Nhưng bác sĩ nói tôi cần phải uống thuốc với toa: 2 viên Thyrozol 5mg, Berlthyrox 100 (100mcg) 3/4 viên, 2 viên Chophytol trong 1, 5-2 năm nữa. Tôi đang uống thuốc điều trị viêm dạ dày nên thấy ngán nhiều thuốc quá nên từ đầu tháng 5/2017 tôi tạm ngưng thuốc cường giáp có sao không bác sĩ, uống liên tục trong vòng 1,5-2 năm nữa thì mới được hả bác sĩ? Xin bác sĩ cho lời khuyên, chân thành cám ơn.
TRẢ LỜI:
Chào Ngọc !
Cảm ơn Ngọc đã gởi câu hỏi
Phác đồ điều trị cường giáp như sau :
Giai đoạn tấn công từ 6-8 tuần (Bs sẽ cho thuốc kháng giáp liều cao cho đến khi ổn định rồi giảm liều thuốc chuyển qua điều trị duy trì)
Giai đoạn duy trì  từ 12-18 tháng
Sau đó nếu ổn định Bs sẽ cho xét nghiệm lại để xem xét ngưng thuốc
Như vậy em đã điều trị tổng cộng 15 tháng (2 tháng tấn công - 13 tháng duy trì) nhưng vì em đã ngưng uống thuốc rồi thì chỉ cần theo dõi tái phát thôi,tỉ lệ tái phát là 40%
Em nên gặp Bs chuyên khoa nếu có triệu chứng cường giáp tái phát
Vì em là nữ và trong độ tuổi sinh đẻ nên em cần tư vấn Bs chuyên khoa khi dự định có thai vì bệnh cường giáp ảnh hưởng đến mẹ và thai nhi trong suốt thai kỳ và lúc sinh
Thân

CÂU HỎI:
Chào Bác sĩ, tháng 1 năm 2016 tôi phát hiện và bắt đầu điều trị cường giáp. Tính đến hết tháng 4/2017 chỉ số T3, T4, TSH trong mức bình thường bác sĩ ghi trong toa ổn được 10 tháng. Nhưng bác sĩ nói tôi cần phải uống thuốc với toa: 2 viên Thyrozol 5mg, Berlthyrox 100 (100mcg) 3/4 viên, 2 viên Chophytol trong 1, 5-2 năm nữa.

Tôi đang uống thuốc điều trị viêm dạ dày nên thấy ngán nhiều thuốc quá nên từ đầu tháng 5/2017 tôi tạm ngưng thuốc cường giáp có sao không bác sĩ, uống liên tục trong vòng 1,5-2 năm nữa thì mới được hả bác sĩ? Xin bác sĩ cho lời khuyên, chân thành cám ơn.

TRẢ LỜI:

Chào Ngọc !
Cảm ơn Ngọc đã gởi câu hỏiPhác đồ điều trị cường giáp như sau :

1. Giai đoạn tấn công từ 6-8 tuần (Bs sẽ cho thuốc kháng giáp liều cao cho đến khi ổn định rồi giảm liều thuốc chuyển qua điều trị duy trì)

2. Giai đoạn duy trì  từ 12-18 thángSau đó nếu ổn định Bs sẽ cho xét nghiệm lại để xem xét ngưng thuốc. Như vậy em đã điều trị tổng cộng 15 tháng (2 tháng tấn công - 13 tháng duy trì) nhưng vì em đã ngưng uống thuốc rồi thì chỉ cần theo dõi tái phát thôi,tỉ lệ tái phát là 40%.Em nên gặp Bs chuyên khoa nếu có triệu chứng cường giáp tái phát.

Vì em là nữ và trong độ tuổi sinh đẻ nên em cần tư vấn Bs chuyên khoa khi dự định có thai vì bệnh cường giáp ảnh hưởng đến mẹ và thai nhi trong suốt thai kỳ và lúc sinh

Thân!

Bác sĩ Phạm Hữu Tú

Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi