Đến nội dung

Hình ảnh

Viêm thực quản do nấm...

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
Không có trả lời nào

#1 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 25 Tháng 7 2016 - 01:58 PM

CÂU HỎI

Chào Bác sĩ. Khoảng 3 -4 tháng này em hay bị ợ hơi, cấn vùng thượng vị, khó tiêu, chướng bụng, cảm thấy vướng vướng cổ họng, nghĩ là trào ngược dạ dày và loét dạ dày tái phát (tiền sử em bị viêm loét dạ dày). Sau khi nội soi BS kết luận: Nấm thực quản chứ không phải loét và cũng không phải HP. Bác sĩ cho 1 số thuốc tiêu hoá như Glosicon, Elthon,... Và em thấy có thuốc Nystatin 15 ngày (60 viên, 1 ngày 2 lần, 1 lần 2 viên). Mong BS tư vấn giúp em:

1. Em nghe nói đây là bệnh hiếm gặp, chỉ khi sức đề kháng giảm và suy giảm miễn dịch (như HIV, Lao, ... ) hiện em đang lo lắng là nguyên nhân nào gây ra bệnh. Em cũng từng bị viêm xoang và thường phải uống kháng sinh, phải chăng đây là nguyên nhân chính?
  2. Ngoài ra, thuốc Nystatin có trị khỏi hoàn toàn nấm ko? Bệnh này có dễ tái phát và lây nhiễm cho vợ con không? Giả sử khi hôn môi và móm cho con ăn. Ngoài ra thuốc này có gây tổn thương lớn cho gan, thận hay không?
  3. Sau 15 ngày thuốc thì để kiểm tra mình đã hết nấm chưa, thì em phải đi làm xét nghiệm máu hay phải đi soi lần nữa? Em xin cám ơn Bác sĩ rất nhiều.

TRẢ LỜI

Xin chào bạn,

Đúng như bạn nghĩ, bệnh viêm thực quản do nấm là một bệnh nhiễm khuẫn cơ hội, ít khi xảy ra ở người bình thường mà hay gặp khi bệnh nhân có vấn đề về sức đề kháng của cơ thể.

Tuy nhiên, bạn cũng không nên quá lo lắng. HIV, tiểu đường, ung thư hay lao thì cũng chỉ là một vài nguyên nhân có thể. Trên thực tế, có khá nhiều yếu tố thuận lợi khác làm người ta bị bệnh do nấm. Lạm dụng kháng sinh gây mất cân bằng các vi khuẩn đường tiêu hóa là một yếu tố thường gặp ở nước ta. Những yếu tố khác bao gồm:

• Hút thuốc lá
  • Mang răng giả
  • Bị khô miệng
  • Ăn nhiều đường
  • Bị một bệnh mãn tính khác...

Do đó, cần hạn chế hoặc loại trừ các yếu tố thuận lợi này để đảm bảo điều trị thành công.
Các vấn đề khác bạn hỏi:

• Lây khi tiếp xúc? Điều này ít khả năng vì như đã nói, đây là bệnh nhiễm khuẩn cơ hội. Nếu cháu khỏe mạnh, việc tiếp xúc với bệnh nhân có nấm cũng không làm mắc bệnh. Mặt khác, cần biết là trong cơ thể người bình thường, nấm cũng có hiện diện với số lượng ít.
  • Tác dụng phụ? Nystatin là thuốc có tác dụng phụ tương đối ít, chủ yếu ở đường tiêu hóa. Với liều điều trị thông thường, ít khả năng gây tổn thương gan, thận ...
  • Theo dõi thường bằng lâm sàng, hiếm khi nào phải nội soi lại. Nếu triệu chứng không giảm hay nặng hơn, cần kiểm tra tổng quát để phát hiện các bệnh lý tiềm ẩn khác.

Chúc bạn mau khỏe.

Tiến sĩ - Bác sĩ Võ Xuân Quang

Phòng Khám Đa Khoa Quốc Tế Yersin

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi