Đến nội dung

Hình ảnh

Vết thương do té xe - làm gì để không bị sẹo?

• Vui lòng đăng nhập để trả lời
8 Trả lời cho chủ đề này

#4 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 06 Tháng 3 2015 - 11:53 AM

Chào bạn,

Theo diễn tiến tự nhiên trong cơ thể, khi có vết thương, theo thời gian vết thương sẽ  lành, ban đầu trên vết thương thường có màu đỏ mỏng manh, mà chúng ta thường gọi là da non. Lớp da này thường mất nước rất nhiều, có khi  tạo thành sẹo không đẹp. Muốn cho hình ảnh sẹo đẹp, ta tạo mọi điều kiện cho vết thương nhanh lành, như không để nhiễm trùng, cơ thể không suy dinh dưỡng và giảm bớt sự mất nước trên vết thương, bằng cách thoa Silicone để tạo được một màng bán thấm trên vết thương.

Từ đó nước không thoát ra mà không khí có thể vào được. Nên vết thương lành sớm hơn. Theo y học cổ truyền thường dùng nghệ và mật ong thoa lên vết thương giúp nhanh lành và sát khuẩn.

Thân mến,

Bs La Hằng CKI DA LIỄU

Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

#5 QuocThinh

QuocThinh

Newbie

• 3 Bài viết:

Đã gửi 02 Tháng 12 2015 - 09:22 PM

Kính thưa bác sĩ,

Em cũng bị tai nạn khoảng một tháng hơn và cũng bị trầy một bên mặt. Em phải làm thế nào để mau lành ạ. Em có bôi contractubex được 3 tuần nhưng chưa lành. Mỗi tối em thường đắp bột nghệ với sữa tươi không đường có được không, 2lần/ tuần ?

Cằm em có một vết tiểu phẩu nhưng nay làm da non nhưng đậm hơn da trên vùng khác em bôi gì để cho không để lại sẹo ạ ?

Em thường đi học cả sáng lẫn chiều em muốn dưỡng ẩm da thì phải làm như thế nào ? Em có thể bôi Petroleum Jelly để dưỡng ẩm được không ạ ?

Em cần phải ăn gì và kiêng ăn gì để vết thương trên mặt của em có thế mau trở lại bình thường được ạ ?

Mong bác sĩ giúp đỡ giùm em. Em cám ơn bác sĩ

#6 BS YERSIN

BS YERSIN

Yersin's Doctors

• Doctors
  • 763 Bài viết:
  • Ngày sinh:1972-12-31

Đã gửi 08 Tháng 12 2015 - 09:18 AM

Chào em,

Cám ơn em đã gửi câu hỏi đến Khamonline.

Vết thương em đã 3 tuần mà chưa lành, em nên đến bác sĩ chuyên khoa để được khám & tư vấn về cách chăm sóc.

Sữa tươi cung cấp dinh dưỡng nhưng sữa phải được chế biến chuyên đắp lên vết thương để tránh nhiễm khuẩn lâu lành.

Nghệ thường giúp cho vết thương nhanh lành. Nhưng rất dễ bị bắt nắng.

Vết thương ở cằm nếu em muốn không để lại sẹo, em cần chăm sóc đúng cách & tránh nắng thật tốt (ngoài chuyện che chắn kỹ, em cần thoa kem chống nắng SPF 30).

Em muốn dưỡng ẩm da cần uống nước thật nhiều & thoa chất dưỡng ẩm như em có thể thoa pentroleum jelly.

Để vết thương nhanh lành em nên ăn đầy đủ chất dinh dưỡng như thịt cá, trứng, rau & trái cây.

Thoa contractubex em thấy vết thương chưa lành em có thể chuyển sang Stratamed.

Chúc em sớm hồi phục,

Bác Sĩ La Hằng CKI DA LIỄU

Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh

Gửi câu hỏi