Đến nội dung

Nội dung của BS YERSIN

207 phương tiện bởi BS YERSIN (Tìm kiếm giới hạn từ 27-Tháng 4 23)

#3734 Tim đập nhanh và khó thở thường xuyên có phải bệnh tim không?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 22 Tháng 3 2018 - 10:20 AM trong Tim mạch

CÂU HỎI:

Chào Bác sĩ, thỉnh thoảng thời gian gần đây, tôi cảm thấy tim đập nhanh kèm theo triệu chứng khó thở nhẹ. Khoảng cách lặp lại chừng 10 phút và kéo dài khoảng 5 giây trong thời gian từ 1-2 giờ đồng hồ. Lâu lâu vài tháng mới tái phát. Tuy nhiên, có hôm triệu trứng y hệt đó kéo dài cả đến 5-6 giờ. Vậy tôi có bị bệnh tim không, nên uống thuốc gì, và chế độ ăn uống ra sao ạ? Cảm ơn bác sĩ!

TRẢ LỜI:

Chào em,

Đây là tình trạng rối loạn nhịp tim, cần xác định loại và mức độ mới có thể điều trị. Em nên đi khám tim mạch, và theo dõi điện tâm đồ liên tục 24 giờ.

Thuốc dùng tùy vào kết quả chẩn đoán.

Chúc em mau khỏe nhé!

#3732 Bị khó thở khi ngủ nên khám chuyên khoa nào?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 22 Tháng 3 2018 - 10:11 AM trong Tổng quát

CÂU HỎI:
Tôi bị khó thở khi ngủ. Tôi nên khám chuyên khoa nào, nhờ các bác sĩ tư vấn giúp. Xin cám ơn!

CÂU HỎI:
Tôi bị khó thở khi ngủ. Tôi nên khám chuyên khoa nào, nhờ các bác sĩ tư vấn giúp. Xin cám ơn!

TRẢ LỜI:

Chào em,

Em có thể đi khám chuyên khoa rối loạn giấc ngủ.  Nếu em ở TPHCM, phong khám CHAC ở 110 Ngô quyền có bs chuyên khoa phù hợp.

Thân chào!

#3731 Có thuốc gì làm nhỏ túi mật mà không cần cắt không?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 22 Tháng 3 2018 - 10:06 AM trong Nội soi -Tiêu hóa

CÂU HỎI (Vũ Dũng - Nam - 1977):
Tôi 41 tuổi, hơn 1 năm trước tối đi khám bị đa polyp túi mật ĐK 2-4mm, cách đây 1 tuần tôi đi kiểm tra lại đk polyp là 6mm. Bác sỹ chỉ định cắt mật, tôi rất lo lắng xin hỏi bác sỹ tôi nên như nào và có thuốc đông ty làm nhỏ polyp không?

CÂU HỎI:
Tôi 41 tuổi, hơn 1 năm trước tối đi khám bị đa polyp túi mật ĐK 2-4mm, cách đây 1 tuần tôi đi kiểm tra lại đk polyp là 6mm. Bác sỹ chỉ định cắt mật, tôi rất lo lắng xin hỏi bác sỹ tôi nên như nào và có thuốc đông ty làm nhỏ polyp không?

TRẢ LỜI:

Chào bạn,

Nếu bạn không có triệu chứg gì và chỉ định mổ chỉ dựa vào siêu âm, bạn có thể nên cân nhắc thêm. Vấn đề ở chỗ siêu âm có tính chủ quan rấ cao và việc sai biệt  vài mm lá rất thường gặp. Do đó, nên kiểm tra lần nữa sau 3-6 tháng

Nếu khối polyp vẫn to, hoặc to thêm thì có chỉ định mổ.

Chúc mau khỏe!

#3730 Bị chảy máu cam không ngừng, cháu phải làm sao?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 22 Tháng 3 2018 - 09:57 AM trong Tổng quát

CÂU HỎI:
Bác sĩ cho cháu hỏi cháu bị chảy máu cam từ sáng đến giờ ạ cứ ngôi dậy là chảy máu vậy cho chau hỏi tình trạng bây giờ là sao ạ?

CÂU HỎI:
Bác sĩ cho cháu hỏi cháu bị chảy máu cam từ sáng đến giờ ạ cứ ngôi dậy là chảy máu vậy cho cháu hỏi tình trạng bây giờ là sao ạ?

TRẢ LỜI:

Chào cháu,

Người lớn chảy máu cam thường do cao huyết áp. Người trẻ chảy máu cam thường do tổn thương tại chỗ như polyp hay là u mạch máu. Nội soi mũi sẽ giúp chẩn đoán và xử trí các tổn thương này.

Cũng cần loại trừ việc bệnh nhân tự móc, cào mũi gây ra tổn thương niêm mạc mũi

Chảy máu nhiều quá cũng cần đi cấp cứu để cầm máu.

Thân chào!

#3729 Tay bị sưng đau sau khi lấy máu?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 22 Tháng 3 2018 - 09:51 AM trong Tổng quát

CÂU HỎI (Hoàng Oanh - Nữ - 2002):
Xin chào bác sĩ, dạo gần đây em thấy không khỏe nên đã đến bệnh viện tư để kiểm tra thì trong đó có cả việc lấy máu xét nghiệm. Nhưng trong khi lấy máu thì họ không tìm được ven và đã chọc kim vào cùng 1 chỗ nhiều lần và họ bảo phải luồn và di chuyển kim trong ven nhiều lần. sau đó em về nhà tay em từ chỗ lấy ven ( phần thịt ở khuỷu tay )luôn luôn trong tình trạng đau nhức và ê buốt, khó duỗi ra được. khi em sờ vào thì thấy 1 mạch máu nhỏ nổi lên và bị đau và để lại vết thâm đến giữa khoảng từ khuỷu tay đến cố tay. em sờ sang bên tay kia thì lại không thấy có, em đã bị đau hơn 1 tuần và có xu hướng đau hơn nhiều. Em không biết đó là bị sao nên mong bác sĩ giúp em ạ!

CÂU HỎI:
Xin chào bác sĩ, dạo gần đây em thấy không khỏe nên đã đến bệnh viện tư để kiểm tra thì trong đó có cả việc lấy máu xét nghiệm. Nhưng trong khi lấy máu thì họ không tìm được ven và đã chọc kim vào cùng 1 chỗ nhiều lần và họ bảo phải luồn và di chuyển kim trong ven nhiều lần. sau đó em về nhà tay em từ chỗ lấy ven ( phần thịt ở khuỷu tay )luôn luôn trong tình trạng đau nhức và ê buốt, khó duỗi ra được. khi em sờ vào thì thấy 1 mạch máu nhỏ nổi lên và bị đau và để lại vết thâm đến giữa khoảng từ khuỷu tay đến cố tay. em sờ sang bên tay kia thì lại không thấy có, em đã bị đau hơn 1 tuần và có xu hướng đau hơn nhiều. Em không biết đó là bị sao nên mong bác sĩ giúp em ạ!

TRẢ LỜI:

Chào em,

Theo em mô tả, phần nhiều đây là viêm tắc tĩnh mạch nông vùng cẳng tay. Bệnh hay gặp ở một số bệnh nhân có tiêm các thuốc có tính kích thích cao, nhưng vẫn có thể gặp sau khi rút máu xét nghiệm.

Tuy bệnh gây đau nhiều , nhưng nó không nguy hiểm bằng các huyết khối tĩnh mạch sâu.

Việc điều trị bao gồm :

Chườm nóng nhiều lần trong ngày, mỗi lần khoảng  10-15 p.

Kê tay cao

Uống các nhốc kháng viêm giảm đau, thường dùng là ibuprofen.

Có thể dùng thêm các kem kháng viêm xoa tại chỗ.

Tuy vậy, em vẫn nên đến khám bác sĩ để xác định chẩn đoán và có hướng dẫn cụ thể về thuốc.

Bệnh thường hết sau vài tuần.

Chúc em mau khỏe !

#3728 Nên ăn gì và kiêng gì khi bị Viêm hạch?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 28 Tháng 2 2018 - 02:52 PM trong Tổng quát

CÂU HỎI:
Tôi bị viêm hạch nên kiêng thứ gì và ăn thứ gì thưa bác sĩ?

CÂU HỎI:
Tôi bị viêm hạch nên kiêng thứ gì và ăn thứ gì thưa bác sĩ?

TRẢ LỜI:

Chào bạn,

Chúng tôi đoán là bạn bị viêm hạch cổ ? viêm hạch không đặc hiệu ? Trong đa số trường hợp, các hạch này là viêm thứ phát sau nhiễm trùng ở vùng xoang, hầu , họng và chỉ đáp ứng khi được điều trị kháng sinh phù hợp. Việc ăn hay kiêng ăn không ảnh hưởng nhiều đến diễn tiến của bệnh.

Cũng cần lưu ý là sau đợt viêm cấp và sau khi được điều trị thành công, nhiều hạch không mất đi hoàn toàn mà có thể vẫn tồn tại kéo dài, nhỏ và không đau. Bạn không cần phải lo lắng và kie6mng ăn vì các nốt hạch nhỏ đó. Chúng được coi là không có ý nghĩa lâm sàng dù đôi khi có thể được ghi nhận bởi các bác sĩ siêu âm.

Thân chào!

#3727 Triệu chứng buồn nôn vào buổi sáng là dấu hiệu bệnh gì?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 28 Tháng 2 2018 - 02:48 PM trong Nội soi -Tiêu hóa

CÂU HỎI:
Xin chào Bác Sĩ. Tôi từng có triệu trứng buồn nôn, nôn khan vào buổi sáng hoặc sau khi ăn. Tôi đã đi nội soi kiểm tra bác sĩ kết luận viêm dạ dày và trào ngược thực quản. Tôi đã uống thuốc và đỡ buồn nôn nhưng lại ngâm ngẩm đau bụng. Tôi hiện đang ăn tinh bột nghệ và mật ong. Bác sĩ cho tôi hỏi là bao lâu tôi nên đi nội soi lại thực dạ dày. Vì tôi nghe nói trào ngược dạ dày có nguy cơ gây barret thực quản nên rất lo lắng. Cảm ơn bác sĩ đã lắng nghe và mong nhận được tư vấn ạ!

CÂU HỎI:
Xin chào Bác Sĩ. Tôi từng có triệu trứng buồn nôn, nôn khan vào buổi sáng hoặc sau khi ăn. Tôi đã đi nội soi kiểm tra bác sĩ kết luận viêm dạ dày và trào ngược thực quản. Tôi đã uống thuốc và đỡ buồn nôn nhưng lại ngâm ngẩm đau bụng. Tôi hiện đang ăn tinh bột nghệ và mật ong. Bác sĩ cho tôi hỏi là bao lâu tôi nên đi nội soi lại thực dạ dày. Vì tôi nghe nói trào ngược dạ dày có nguy cơ gây barret thực quản nên rất lo lắng. Cảm ơn bác sĩ đã lắng nghe và mong nhận được tư vấn ạ!

CÂU HỎI:

TRẢ LỜI:

Chào bạn,

Ở đây có 2 vấn đề khác nhau :

-Soi tầm soát niêm mạc Barrett ở người bệnh bị trào ngược dạ dày thực quản.

-Soi tầm soát ung thư thực quản ở người có niêm mạc Barrett.

Trường hợp thứ nhất thì còn có nhiều bàn cãi và chưa được khuyến cáo rộng rãi. Tuy nhiên, nếu bệnh nhân có triệu chứng trào ngược kéo dài và phải điệu trị duy trì, nên soi định kỳ mỗi 3 năm để đánh giá tổn thương và tìm niêm mạc Barrett.

Trường hợp thứ hai, nếu có niêm mạc Barrett thì đều nên kiểm tra định kỳ mỗi 6 tháng đến 3 năm tùy theo việc có hay không có loạn sản và mức độ loạn sản nhiều hay ít.

Trường hợp của bạn chỉ là trào ngược đơn thuần, chưa có niêm mạc Barrett thì chẳng có gì phải lo lắng cả. Bạn có trào ngược, chưa hẳn là sẽ bị niêm mạc Barrett. Nếu không may có niêm mạc Barrett, chưa hẳn là bạn sẽ có tổn thương dạng loạn sản. Ngay cả khi có loạn sản, chưa hẳn là loạn sản ở mức cao. Cuối cùng, cho là bạn rất không may mà bị Barrett có loạn sản cao thì ta vẫn có thể phát hiện kịp thời và điều trị bằng nội soi.

Bởi vậy, bạn cảnh giác với bệnh là tốt nhưng không cần lo lắng quá mức như thế nhé.

Thân chào!

#3726 Test thở C14 để thử HP dạ dày có hại cho trẻ hay không

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 28 Tháng 2 2018 - 02:41 PM trong Nhi Khoa

CÂU HỎI

Chào Bác sĩ. Con trai tôi chưa đủ 3 tuổi, xuống bệnh viện bác sỹ đề nghị test thở C14 để thử HP dạ dày, liệu con tôi sẽ bị ảnh hưởng sức khỏe như thế nào không? Nhờ Bác sĩ giải đáp. Tôi thấy lo lắng quá. Cảm ơn Bác sĩ rất nhiều.

TRẢ LỜI

Xin chào bạn,

Test hơi thở C14 có sử dụng chất phóng xạ với hàm lượng rất nhỏ. Người ta ước tính rằng mức phóng xạ thu nhập khi dùng test C14 tương ứng với mức phơi nhiễm trong tự nhiên ít hơn một ngày hoặc chỉ bằng một phần tư so với việc chụp một hình X quang phổi thông thường. Nhiều nghiên cứu đã xác nhận dùng test hơi thở C14 là an toàn cho trẻ em. Tuy nhiên, những người cẩn thận luôn cho rằng nếu có thể dùng những phương pháp chẩn đoán hoàn toàn không gây hại thì vẫn tốt hơn. Do đó,  khuynh hướng chung là đề nghị việc thay thế hoàn toàn test hơi thở C14 băng nhóm C13 không có hoạt tính phóng xạ, nếu có thể được.

Về mặt lý luận, nếu bạn hỏi là test C14 có hại cho trẻ hay không thì câu trả lời là có nhưng mức độ rất thấp và chấp nhận được. Cũng giống như khi trẻ bị bệnh, bạn bắt buộc phải cho cháu đi thử máu, chụp X quang phổi hay đôi khi là CT.

Về mặt thực hành, các phòng khám trên thế giới vẫn cho phép sử dụng test hơi thở C14 cho trẻ em.

Ảnh minh họa (Nguồn: Internet)
Tuy nhiên, nếu bạn quá lo lắng về vấn đề này, bạn có thể đưa cháu đến test hơi thở C13 tại Phòng Khám Yersin. Phương pháp test hơi thở C13 có độ nhạy cao, chuyên biệt và chính xác (tương đồng với C14) nhưng đặc biệt không có chất phóng xạ nên an toàn cho tất cả mọi người kể cả trẻ em dưới 8 tuổi và phụ nữ đang mang thai.

Chúc cháu chóng khỏe!

Thân chào,

#3725 Cục thịt dư ở tai bé càng ngày càng lớn?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 28 Tháng 2 2018 - 02:35 PM trong Nhi Khoa

CÂU HỎI:
Em chào Bác Sĩ ạ! Dạ cho e hỏi bé em nay được 3 tháng, bé có thịt dư ở ngay tai nhưng lúc mới sinh thì thấy nhỏ, giờ càng lớn thì thấy cục thịt đó cũng to ra, thì cho e hỏi thì có cắt bỏ được không ạ? Bé khoảng bao nhiêu tháng thì làm được ạ?

CÂU HỎI:
Em chào Bác Sĩ ạ! Dạ cho e hỏi bé em nay được 3 tháng, bé có thịt dư ở ngay tai nhưng lúc mới sinh thì thấy nhỏ, giờ càng lớn thì thấy cục thịt đó cũng to ra, thì cho e hỏi thì có cắt bỏ được không ạ? Bé khoảng bao nhiêu tháng thì làm được ạ?

TRẢ LỜI:

Chào bạn,

Các mẫu thịt dư trước tai này rất phổ biến ở trẻ , một phần liên quan đến quá trình hình thành cơ quan ở vùng này. Hầu hết các mẫu thịt dư này là lành tính và có thể cắt bỏ dễ dàng ở phòng khám. Tuy nhiên, trước khi cắt , bạn nên chú ý kiểm tra hai vấn đề:

1.Kiểm tra thính lực của bé

2.Kiểm tra toàn thân để tìm các tổn thương bẩm sinh

Vấn đề là các bất thường phát triển vùng tai, khe mang có thể kèm theo bất thường cấu trúc tai trong và các tổn thương cơ quan khác. Do đó, nên chú ý kiểm tra chó bé.

Các thịt dư này sẽ không lớn ra nhiều và có lẽ chỉ dừng lại ở mức đó. Các bậc cha mẹ thường để cho con lớn rồi mới cắt khi chúng có nhận thức và biết chú ý vấn đề thẫm mỹ.

Quyết định là ở bạn.

Thân chào!

#3724 Em có bị ngộ độc thức ăn không?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 28 Tháng 2 2018 - 02:30 PM trong Nội soi -Tiêu hóa

CÂU HỎI:
Xin chào bác sĩ. Hôm qua em đi ăn buổi sáng. Về nhà thấy bụng khó chịu. Đi toilet 2 lần. Thấy trong người mệt. Tối em đi hóng biển trời cũng khá lạnh. Sau đó về phòng thì thấy chóng mặt quay quay, mệt buồn nôn. Đến sáng nay dậy cũng chưa hết. Nhức hết cả đầu. Bác sĩ cho em hỏi em đang bị gì ạ. Và phải chữa như thế nào ạ?

CÂU HỎI:
Xin chào bác sĩ. Hôm qua em đi ăn buổi sáng. Về nhà thấy bụng khó chịu. Đi toilet 2 lần. Thấy trong người mệt. Tối em đi hóng biển trời cũng khá lạnh. Sau đó về phòng thì thấy chóng mặt quay quay, mệt buồn nôn. Đến sáng nay dậy cũng chưa hết. Nhức hết cả đầu. Bác sĩ cho em hỏi em đang bị gì ạ. Và phải chữa như thế nào ạ?

TRẢ LỜI:

Chào em,

Đây có thể chỉ đơn giản là ngộ độc thức ăn, hoặc một tình trạng nhiễm virus đường tiêu hóa. Trong đa số trường hợp, bệnh diễn tiến lành tính và tự hết. Em chỉ cần nghỉ ngơi, ăn nhẹ dễ tiêu, có thể uống thêm các thuốc băng niêm mạc tiêu hóa như Smecta, PeptoBismol, Actapulgite v.v... và các men tiêu hóa. Nếu tình trạng tiêu phân lỏng gia tăng, có máu, kèm sốt, đau bụng nhiều ... thì đó là những triệu chứng cho biết có khả năng nhiễm trùng nặng hơn, cần đi khám bác sĩ sớm.

Thân chào !

#3723 Cơ thể suy nhược vì dùng thuốc giảm cân

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 28 Tháng 2 2018 - 11:49 AM trong Tổng quát

CÂU HỎI:
Em hiện 16 tuổi, em vừa dùng 1 loại thuốc giảm cân nhưng dùng 2 tuần thi em thấy cơ thể yếu hơn hẳn, đau người, tay chân run lẩy bẩy, trí nhớ suy giảm trầm trọng, có khi em còn không thể nhớ nổi em vừa làm gì và ai đó đã nói gì ngay lúc đó, em cảm thấy căng thẳng và hay cáu gắt , không muốn làm gì ngoài việc nằm vì cơ thể quá mệt mỏi. Ăn vào thì buồn nôn nên không thể ăn. Em có thắc mắc là nếu như em ngưng thuốc ngay bây giờ thì cơ thể và trí não của em có thể trở về như lúc trước không ạ? Em cảm ơn ạ!

CÂU HỎI:
Em hiện 16 tuổi, em vừa dùng 1 loại thuốc giảm cân nhưng dùng 2 tuần thi em thấy cơ thể yếu hơn hẳn, đau người, tay chân run lẩy bẩy, trí nhớ suy giảm trầm trọng, có khi em còn không thể nhớ nổi em vừa làm gì và ai đó đã nói gì ngay lúc đó, em cảm thấy căng thẳng và hay cáu gắt , không muốn làm gì ngoài việc nằm vì cơ thể quá mệt mỏi. Ăn vào thì buồn nôn nên không thể ăn. Em có thắc mắc là nếu như em ngưng thuốc ngay bây giờ thì cơ thể và trí não của em có thể trở về như lúc trước không ạ?

Em cảm ơn ạ!

TRẢ LỜI:

Chào em,

Có nhiều loại thuốc được quảng cáo là giảm cân nhanh, không tác dụng phụ, tác dụng tốt , không cần luyện tập v.v... Trên thực tế, không có thuốc nào như thế, nếu không thì chẳng ai đến các phòng gym để làm gì. Các thuốc làm giảm cân có thể có nhiều loại khác nhau, và tùy theo loại mà các tác dụng phụ cũng rất khác nhau. Chúng tôi rất tiếc là em đã không cho biết tên và liều dùng của thuốc, thì việc tư vấn sẽ dễ dàng hơn nhiều.

Việc làm giảm cân bằng thuốc dựa vào 3 cơ chế chính : chúng làm giảm cảm giác thèm ăn , ăn ngon làm cho người ta chán ăn hoặc chúng ngăn cản quá trình hấp thu một số chất, làm giảm số năng lượng hấp thu hàng ngày hoặc chúng làm tăng quá trình chuyển hóa mỡ , làm mở tan nhiều và nhanh hơn bình thường. Tất cả các cơ chế này đều thực hiện qua trung gian các chất dẫn truyền thần kinh/sinh hóa trong cơ thế và trực tiếp hay gián tiếp đưa đến các tác dụng phụ.

Nói một cách đơn giản thế này, phần lớn các thuốc giảm cân tạo ra cân bằng năng lượng âm để cơ thể đốt bớt lượng mỡ thừa. Cũng chính là người uống thuốc luôn bị đặt trong tình trạng ĐÓI , không nhiều thì ít. Bởi vậy, các triệu chứng mà em mô tả gần giống như một người đang bị bỏ đói dài hạn. Việc dùng thuốc phù hợp với liều lượng đúng làm cho các tác dụng phụ này ở mức tối thiểu, nhưng nếu dùng thuốc không phù hợp, các triệu chứng này có thể nặng hơn và ảnh hưởng đến sinh hoạt hàng ngày.

Các triệu chứng này sẽ hồi phục sau khi ngưng thuốc và cơ thể đạt được cân bằng năng lượng hàng ngày.

Thân chào!

#3722 Đau ngực và ho ra máu - Dấu hiệu nguy hiểm không thể "làm ngơ"!!!

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 29 Tháng 1 2018 - 04:31 PM trong Tổng quát

CÂU HỎI:
Dạo này gần 1 tháng em có dấu hiệu lạ, thỉnh thoảng bị đau lòng ngực, sau khi đau thì ho ra máu và chóng mặt. Cho em hỏi em có làm sao không ạ?

CÂU HỎI:
Dạo này gần 1 tháng em có dấu hiệu lạ, thỉnh thoảng bị đau lòng ngực, sau khi đau thì ho ra máu và chóng mặt. Cho em hỏi em có làm sao không ạ?

TRẢ LỜI:

Em thân mến,

Tuy không muốn, nhưng chúng tôi đành phải xác nhận , đúng là em " có làm sao ". Người ta thường gắn liền ho ra máu với ho lao, hay nói cách khác là bệnh lao phổi.

Đó là một tình huống đáng nghi ngờ, nhưng thật ra ở người trẻ cũng có nhiều nguyên nhân khác gây ho ra máy như dãn phế quản, tăng áp động mạch phổi hay nhiều khi chỉ đơn giản là viêm họng.

Em nên đi khám sớm và chụp x quang phổi kiểm tra nhé

Thân!

#3721 Trẻ bị viêm hạch mạc treo?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 29 Tháng 1 2018 - 04:15 PM trong Nhi Khoa

CÂU HỎI:
Bác Sĩ ơi cho tôi hỏi, con tôi 7 tuổi hiện bị viêm hạch mạc treo, xin hỏi cho uống thuốc gì ạ? Cảm ơn BS.

CÂU HỎI:
Bác Sĩ ơi cho tôi hỏi, con tôi 7 tuổi hiện bị viêm hạch mạc treo, xin hỏi cho uống thuốc gì ạ? Cảm ơn BS.

TRẢ LỜI:

Chào bạn,

Viêm hạch mạc treo, nghe cái tên thì rất đáng sợ nhưng trên thực tế lại không có gì nguy hiểm. Thật ra, đây chỉ là tình trạng viêm phản ứng của các hạch vùng thứ phát sau một nhiễm trùng nào đó vùng bụng, thường nhất là các ca nhiễm siêu vi gây bệnh đường tiêu hóa.

Bệnh ít khi chẩn đoán được trên lâm sàng mà thường đưa ra sau khi bác sĩ siêu âm tìm thấy vài hạch trong ổ bụng.

Nói chung, bệnh diễn tiến lành tính và không cần điều trị đặc hiệu. Khi tình trạng nhiễm vi rus cải thiện, các hạch thường nhỏ dần và mất đi.

Trường hợp đặc biệt và viêm hạch mạc treo do lao. Khi đó, bệnh cảnh toàn thân thường rõ ràng và trầm trọng và hay kèm với lao đường tiêu hóa.

Tóm lại, nếu chỉ là thấy vài nốt hạch trên siêu âm và cháu vẫn khỏe, thì không cần cho cháu uống thuốc đâu bạn nhé.

Thân!

#3720 Polyp dạng tuyến ống có nguy hiểm hay không?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 29 Tháng 1 2018 - 04:02 PM trong Nội soi -Tiêu hóa

CÂU HỎI:
Em xin chào Bác sỹ. Em năm nay 37 tuổi ngày 15/101/2018 em có lên bệnh viện đại học y Hà Nội khám và Nội soi dạ dầy và đại tràng tiền mê với kết quả như sau. Viêm dạ dầy, đại tràng sigma có polyp nhỏ 0,5cm và đã tiến hành cắt bằng kìm sinh thiết và lấy bệnh phẩm làm MBH. Kết quả phiếu xét mô bệnh học. VI THỂ; sinh thiết có cấu trúc dạng polyp, các tuyến tăng kích thước, tế bào tuyến quá sản nhiều hàng với tỷ lệ nhân/ bào tương tăng nhẹ, mô đệm xâm nhập viêm mạn tính. Không thấy tế bào ác tính. KẾT LUẬN; U tuyến ống, loạn sản độ thấp. Bác sỹ cho em hỏi bệnh đó có nặng không? Cách phòng và điều trị? Em xin chân thành cảm ơn Bác sỹ.

CÂU HỎI:
Em xin chào Bác sỹ. Em năm nay 37 tuổi ngày 15/101/2018 em có lên bệnh viện đại học y Hà Nội khám và Nội soi dạ dầy và đại tràng tiền mê với kết quả như sau. Viêm dạ dầy, đại tràng sigma có polyp nhỏ 0,5cm và đã tiến hành cắt bằng kìm sinh thiết và lấy bệnh phẩm làm MBH. Kết quả phiếu xét mô bệnh học. VI THỂ; sinh thiết có cấu trúc dạng polyp, các tuyến tăng kích thước, tế bào tuyến quá sản nhiều hàng với tỷ lệ nhân/ bào tương tăng nhẹ, mô đệm xâm nhập viêm mạn tính. Không thấy tế bào ác tính. KẾT LUẬN; U tuyến ống, loạn sản độ thấp.

Bác sỹ cho em hỏi bệnh đó có nặng không? Cách phòng và điều trị? Em xin chân thành cảm ơn Bác sỹ.

TRẢ LỜI:

Chào em,

Polyp dạng tuyến ống, độ loạn sản thấp, kích thước nhỏ nên khả năng ung thư hóa rất thấp , và coi như là khỏi bệnh sau khi đã cắt. không cần điều trị gì thêm. Tuy nhiên, polyp có thể xuất hiện lại sau nhiều năm với tiến triển khác. Vì vậy, em cần nội soi theo dõi định kỳ theo lịch hẹn của bác sĩ, có thể mỗi 3 năm là phù hợp trong trường hợp này.

Chúc em khỏe!

#3719 Chóng mặt như muốn té ngã - Triệu chứng bệnh gì?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 29 Tháng 1 2018 - 03:56 PM trong Tổng quát

CÂU HỎI:
Con thương bị chóng mặt, nhức đầu...khi ngồi xuống đứng lên hay bị bị trạng không thấy đường như muốn té ngã? Cho con hỏi con bị gì vậy ạ?

CÂU HỎI:
Con thương bị chóng mặt, nhức đầu...khi ngồi xuống đứng lên hay bị bị trạng không thấy đường như muốn té ngã? Cho con hỏi con bị gì vậy ạ?

TRẢ LỜI:

Chào cháu,

Tuy hơi ba phải, nhưng đúng là chỉ có hai khả năng trong trường hợp của cháu .

1. Có thể cháu chẳng có bệnh thực thể gì cả. Tình trạng chóng mặt nhưc đầu, choáng váng khi thay đổi tư thế có thể chỉ là hậu quả của một chế độ sinh hoạt hay làm việc mất cân bằng. Có nhiều lý do lắm, và lý do nào cũng gây ra các triệu chứng tương tự . Có thể kể ra như thức đêm nhiều, làm việc gắng sức, thường xuyên nhịn đói , bỏ bữa, sinh hoạt tình dục quá mức.. Các trường hợp bị stress, trầm cảm, rối loạn tâm lý khác cũng có thể có biểu hiện tương tự.

2.Ngược lại, có nhiều bệnh toàn thân khác có các biểu hiện mà cháu mô tả, đặc biệt có khả năng liên quan đến hệ máu và tim mạch. Thiếu máu là một nhóm lớn, các bệnh tim là nhóm thứ hai.

Bác sĩ cần khám thực thể để xác định nguyên nhân cháu ạ. Cháu mô tả có chi tiết đến đâu , cũng không thể tìm được nguyên nhân.

Chúc cháu mau khỏe!

#3718 Đau bụng vùng thượng vị và hạ sườn phải - uống thuốc không hết?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 10 Tháng 1 2018 - 09:48 AM trong Tổng quát

CÂU HỎI:

Xin bác sĩ cho em lời khuyên: Em thường bị đau bụng, vùng thượng vị, hay đau về bên hạ sườn phải. Đi khám tại bệnh viện 30/4 cho kết quả viêm sung huyết hang vị, thân vị dạ dày, test hp 1 tuần, kết luận HP+. Nhưng em uống thuốc điều trị vẫn không đỡ đau, xin hỏi bác sĩ có thể em còn bị đau gì nữa không, kết quả siêu âm, x-quang phổi bình thường.
Chào em,
Trước hết em cần xác định điều trị thành công hay thất bại bằng cách kiểm tra HP với test hơi thở.
Nếu HP vẫn còn, vấn đề của em là tiếp tục điều trị tuy biết là sẽ khó khăn vì có thể vi khuẩn thuộc nhóm kháng thuo61cv.
Nếu HP đã âm tính, chứng tỏ điều trị thành công. Trong trường hợp này, triệu chứng đau sẽ giảm dần sau vài tuần. Một số bác sĩ có thể điều trị thêm tình trạng viêm dạ dày mà không dùng đến kháng sinh.
Nếu HP đã âm tính và bệnh vẫn kéo dài, dù bác sĩ vẫn không ngừng cho các thuốc bao tử : có thể có vấn đề khác . Khi đó, em cần được đánh giá lại để tìm các nguyên nhân gây bệnh khác có thể phối hợp.
Thân chào!

#3717 Trẻ nhiều đờm gây khó thở?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 10 Tháng 1 2018 - 09:44 AM trong Nhi Khoa

CÂU HỎI:

Chào bác sĩ bác sĩ cho tôi hỏi con nhà tôi được 20 ngày tuổi cháu nó có rất nhiều đờm ở cổ mỗi khi thở cháu cứ khò khè khó chịu tôi đã được tư vấn dùng nước muối sinh lý vệ sinh thường xuyên cho cháu nhưng vẫn k thấy được bác sĩ cho tôi hỏi giờ tôi phải làm gì ạ?
TRẢ LỜI:
Chào bạn,
Các cháu sơ sinh hay có tình trạng khò khè trong tháng đầu do hít dịch ối và do các chất dịch tiết trong phổi còn ứ đọng. Các bé sinh mổ hay bị nhiều hơn là khi sinh thường . Do đó, các bà mẹ thường được hướng dẫn cách chăm sóc bé bằng nước muối để làm sạch dần các chất dịch này mỗi ngày. Nếu bạn làm đúng cách và cháu vẫn ăn ngủ đều, bạn cứ tiếp tục thực hiện như đã được dặn. Ngược lại, bạn nên đem cháu trở lại khám vì có khả năng có diễn tiến xấu về hô hấp nếu cháu có các biểu hiện bất thường sau :
-Khó thở
-Bỏ ăn
-Sốt
-Tiếng khò khè tăng dần chứ không giảm đi
Nếu tình trạng khò khè không mất đi sau một tháng, bạn cũng nên đưa cháu đi khám lại.
Thân chào!

#3716 Polyp đại tràng có độ loạn sản cao cũng được coi là một dạng tiền ung thư

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 10 Tháng 1 2018 - 09:41 AM trong Nội soi -Tiêu hóa

CÂU HỎI:

Tôi năm nay 24 tuổi. vừa qua tôi có đi nội soi đại tràng, trực tràng và phát hiện có 1 polyp trực tràng khoảng 1,2 cm, chân rộng, không có cuống, bề mặt xung huyết. tuy nhiên bác sỹ nội soi đã cắt bỏ thuận lợi và đem kết quả đi sinh thiết kết luận là polyp loạn sản cao, không thấy hình ảnh thoát mô đệm. Bác sỹ cho tôi hỏi đó có phải là tiền ung thư không? cách điều trị tiếp theo như thế nảo?
TRẢ LỜI:
Chào bạn,
Polyp đại tràng có độ loạn sản cao cũng được coi là một dạng tiền ung thư, tuy cần rất nhiều năm để cho một tỷ lệ trở thành ung thư thật sự. MAy mắn là bác sĩ đã cắt bỏ thuận lợi và bệnh coi như đã được chữa khỏi, hay phòng ngừa. Vấn đề còn lại bây giờ là tiếp tục theo dõi để phòng ngừa tổn thương tương tự xuất hiện ở những vị trí khác. Bạn cần theo sát lịch nội soi kiểm tra do bác sĩ đề nghị nhé, Chỉ đơn giản vậy thôi.
Thân chào!

#3715 Bụng trái nổi cục nhô cao là bị làm sao?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 10 Tháng 1 2018 - 09:38 AM trong Tổng quát

CÂU HỎI:

Em năm nay vừa tròn 18, em khá là ốm vì 1m7 nhưng 43kg, hồi đầu năm nay em thấy phần bụng trái nhô lên cao nên sờ thì thấy có 1 cục gì đó, ấn vào ko đau, sau đó em đi ra phòng khám siêu âm lần 1 không có gì, lúc sau bác sĩ coi kiểm tra lại thì dắt em đi siêu âm lại xong nói rằng em bị phình động mạch chủ bụng, bác sĩ kêu em ra bệnh viện lớn để siêu âm lại cho chắc. Thì em ra 1 bệnh viện tư nhân lớn, bác sĩ siêu âm bảo chả bị gì và cứ siêu âm kĩ vậy hoài, bác sĩ trưởng khoa thì kêu em ốm quá nên dạ dày trồi lên và sờ vào cục đó thì có nhịp đập ạ.
Sau đó vài tháng thì em cũng có cảm giác đau nhẹ giữa bụng trên rồi hết, vậy như thế có an toàn ko ạ, em sợ đi khám rồi nhưng bác sĩ ko phát hiện ra bệnh. Em cảm ơn bác sĩ tư vấn đã xem và mong bác sĩ trả lời thắc mắc của em ạ!
TRẢ LỜI:
Chào em.
Nếu chiều cao của em là 1m7 thì em phải cân khoảng từ 55 đến 67kg. 43kg thì không thể gọi là khá ốm, mà phải gọi là rất ốm rồi. Chúng tôi hoàn toàn tin là động mạch chủ bũng sẽ nổi rõ và rất dễ sờ thấy ở người cơ địa như vậy. Tuy em không cho biết số đo cụ thể nhưng dựa vào độ tuổi và thể trạng của em, chúng tôi ít nghĩ đến bệnh lý phình động mạch chủ bụng mà chỉ là nhịp đập bình thường của mạch máu. Tuy vậy, em cũng nên để ý là bác sĩ siêu âm bảo " chả bị gì" .... không có nghĩa là em " chả bị gì" . Chắc là em có bị một cái gì đấy để cho cơ thể rơi vào tình trạng khiêm tốn như thế.
Em cần xem lại cơ thể mình một cách toàn diện nhé.
Thân chào!

#3714 Cắt móng tay làm bé bị chảy máu?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 10 Tháng 1 2018 - 09:33 AM trong Nhi Khoa

CÂU HỎI:
Em cắt móng tay cho bé không may bị vào da chảy máu.Hôm nay e xem thi thấy ngón tay bị sưng đỏ va có mủ vàng. Làm thế nào giờ bác sĩ tư vấn em với.
TRẢ LỜI:
Chào em,
Phần nhiều cháu đã bị nhiễm trùng quanh móng và nhiều khả năng tạo abces. Đây chỉ là nhiễm trùng tại chỗ và việc điều trị khá đơn giản nhưng nếu không xử trí đúng và kịp thời, bệnh có thể diễn tiến mãn tính hoặc lan rộng. Khi tình trạng viêm nặng và tạo abces mủ vàng, thường do tụ cầu vàng Staphylococcus Aureus, là một dạng bệnh đặc biệt gọi là chín mé.
Nói chung, khi bệnh nhẹ chỉ cần làm sạch tại chỗ và rửa vết thương bằng dung dịch sát trùng da kèm bôi các kem kháng sinh tại chỗ. Tuy nhiên, khi có mủ và abces, có thể cần phải rạch để làm sạch mủ và dùng kháng sinh toàn thân đường uống.
Nếu em xác định đã thấy mủ, chúng tôi khuyên nên đưa cháu đi khám sớm để được xử lý đúng cách và kịp thời.
Chúc cháu mau khỏe!

#3713 Nội soi sau sinh có an toàn?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 19 Tháng 12 2017 - 09:28 AM trong Nội soi -Tiêu hóa

CÂU HỎI (Bùi Thị Nhu  - Nữ - 1988):
Chào Bác sĩ, Bác cho em hỏi em mới sinh được 6 tháng, vậy có thể nội soi dạ dày bằng phương pháp gây mê được không ạ ! Mong Bác tư vấn giúp, em cảm ơn ạ !

CÂU HỎI:
Chào Bác sĩ, Bác cho em hỏi em mới sinh được 6 tháng, vậy có thể nội soi dạ dày bằng phương pháp gây mê được không ạ ! Mong Bác tư vấn giúp, em cảm ơn ạ !

TRẢ LỜI:

Chào em,

Trước hết, về bản thân em, việc nội soio gây mê là an toàn, không có gia tăng nguy cơ so với người bình thường.

Kế đến, về bé, nếu chỉ dùng propofol để gây mê, do thuo61cx thải nhanh và chỉ ngấm qua sữa với lượng rất ít nên việc cho cháu bé bú sữa mẹ sau khi soi vẫn an toàn.

Các thuốc gây mê được dùng trước đây có thời gian đào thải lâu nên mẹ thường được khuyên vắt bỏ sữa trong 24 giờ. Điều này hiện nay không cần thiết.

Chúc em khỏe!

#3712 Đau ngực phải phía trong có cần xét nghiệm không?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 19 Tháng 12 2017 - 09:26 AM trong Tổng quát

CÂU HỎI (Lê Hoàng Uyên  - Nữ - 1997:
Bác sĩ cho em hỏi năm nay em 20 tuổi. Mấy ngày qua em bị đau ở ngực phải có sưng phía trong em nên xét nghiệm gì và khám xét nghiệm ở đâu chi phí là bao nhiêu ạ?

CÂU HỎI:
Bác sĩ cho em hỏi năm nay em 20 tuổi. Mấy ngày qua em bị đau ở ngực phải có sưng phía trong em nên xét nghiệm gì và khám xét nghiệm ở đâu chi phí là bao nhiêu ạ?

TRẢ LỜI:

Chào em,

Em có thể đi khám tổng quát, chi phí tùy theo nơi em khám. Sau khi khám, tùy theo nhân định của bác sĩ mà các xét nghiệm có thể thay đổi tùy trường hợp.

Nếu nghi ngờ nơi sưng là tuyến vú, em phải đi siêu âm tuyến vú

Nếu nghĩ là xương khớp thành ngực, em có thể cần chụp X quang

Đôi khi bác sĩ có thể nhận định được chẩn đoán từ lâm sàng, em có thể không cần xét nghiệm gì.

Chúc em khỏe !

#3711 Đã cắt Polyp nhỏ - liệu có tái phát?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 19 Tháng 12 2017 - 09:22 AM trong Nội soi -Tiêu hóa

CÂU HỎI (Nguyen Long  - Nam - 1967):
Thưa Bác Sĩ, Tôi năm nay 51 Tuổi, tôi mới đi nội soi đại trực tràng ở BVĐHYD TPHCM và có kết quả nội soi là: U tuyến Ông, 0.6cm(không chân),có loạn sản mức độ thấp,BS nội soi đã cắt, và BS điều trị chỉ nói cần nội soi lại sau 1 năm. Tôi muốn nhờ BS tư vấn giúp cụ thể tình trạng bệnh Polyp của tôi, việc cắt Polyp như vậy liệu đã hết chân chưa ? có cần điều trị dự phòng chống tái phát không, và tương lại Polyp này có gây biến chứng nguy hiểm gì không, Rất mong nhận được tư vấn từ BS sớm nhất. Xin Chân Thành cám Ơn BS. Nguyễn Long.

CÂU HỎI:
Thưa Bác Sĩ, Tôi năm nay 51 Tuổi, tôi mới đi nội soi đại trực tràng ở BVĐHYD TPHCM và có kết quả nội soi là: U tuyến Ông, 0.6cm(không chân),có loạn sản mức độ thấp,BS nội soi đã cắt, và BS điều trị chỉ nói cần nội soi lại sau 1 năm. Tôi muốn nhờ BS tư vấn giúp cụ thể tình trạng bệnh Polyp của tôi, việc cắt Polyp như vậy liệu đã hết chân chưa ? có cần điều trị dự phòng chống tái phát không, và tương lại Polyp này có gây biến chứng nguy hiểm gì không, Rất mong nhận được tư vấn từ BS sớm nhất. Xin Chân Thành cám Ơn BS. Nguyễn Long.

TRẢ LỜI:

Xin chào bạn,

Với một polyp nhỏ như thế, phần nhiều bác sĩ nội soi đã cắt một cách đơn giản bằng kẹp sinh thiết thông thường. Kích thước nhỏ, giải phẫu bệnh thuộc nhóm tuyến ống, mức độ loạn sản thấp .... Đó là những yếu tố tiên lượng tốt và bạn không cần phải lo lắng nhiều. Việc theo dõi nội soi là cần thiết nhưng có thể thực hiện sau 3 năm. Việc phòng chống polyp không có biện pháp rõ ràng và chỉ có thể theo dõi để phát hiện sớm các tổn thương mới mà thôi. Nói cách khác, polyp này đã được điều trị tốt nhưng bạn vẫn có thể có những polyp khác xuất hiện mới trong tương lai. Nói chung, khi đã ý thức được vấn đề của mình và theo dõi định kỳ đều đặn thì bệnh không có gì nguy hiểm.

Thân chào !

#3710 Bé bị thiếu máu hồng cầu nhỏ?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 19 Tháng 12 2017 - 09:17 AM trong Nhi Khoa

CÂU HỎI (nguyễn hương  - Nữ - 1987):
Chào bác sỹ, con gái e 14 tháng tuổi, chế độ ăn uống tốt nhưng cháu chỉ có 8,2kg đi xét nghiệm máu 2 lần tại bệnh viện tỉnh lào cai đều cho kết quả bị hồng cầu nhỏ. e muốn hỏi xem bệnh này có nguy hiểm k? và e nên cho con đi khám tại bệnh viện nào dưới hà nội? Cảm ơn bác sỹ.

CÂU HỎI:
Chào bác sỹ, con gái e 14 tháng tuổi, chế độ ăn uống tốt nhưng cháu chỉ có 8,2kg đi xét nghiệm máu 2 lần tại bệnh viện tỉnh lào cai đều cho kết quả bị hồng cầu nhỏ. e muốn hỏi xem bệnh này có nguy hiểm k? và e nên cho con đi khám tại bệnh viện nào dưới hà nội? Cảm ơn bác sỹ.

TRẢ LỜI:

Chào em,

Cháu nên đi khám Bệnh viên nhi . Việc hồng cầu nhỏ có thể đi kèm hay không kèm với thiếu máu và để biết có nguy hiểm không, cần phải biết mức độ thiếu máu nhiều ít và nguyên nhân gây nên hồng cầu nhỏ là gì. Đơn giản nhất, các cháu từ 1-2 tuổi hay bị thiếu sắt nếu như sinh non hay bú sữa bình sớm quá sớm kèm bổ sung sắt không đủ. Trong trường hợp đó, chỉ cần thêm sắt trong khẩu phần ăn của cháu là đủ. Nếu nguyên nhân hồng cầu nhỏ là do bệnh huyết sắc tố, cần định danh bệnh và làm thêm một số xét nghiệm huyết học trước khi có tư vấn chính xác  ..

Chúc hai mẹ con khỏe!

#3709 Đau nửa đầu - Dấu hiệu của bệnh gì?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 19 Tháng 12 2017 - 09:13 AM trong Tổng quát

CÂU HỎI (Phuong Uyen   - Nữ - 2003):
Chào bác sĩ, trong khoảng 3 tuần nay cháu bị đau nửa đầu, sốt nhẹ kéo dài 2 tuần, người cháu cứ uể oải mệt mỏi, gần đây cháu bị đau ngay chân mày bên trái nó cứ nhức lan cả đầu, mũi cháu bị nghẹt và hiện tại đã hết nhưng lại cảm nhận được mùi rất kém ạ bác sĩ cho cháu hỏi thế là cháu bị gì ạ ?

CÂU HỎI:
C
hào bác sĩ, trong khoảng 3 tuần nay cháu bị đau nửa đầu, sốt nhẹ kéo dài 2 tuần, người cháu cứ uể oải mệt mỏi, gần đây cháu bị đau ngay chân mày bên trái nó cứ nhức lan cả đầu, mũi cháu bị nghẹt và hiện tại đã hết nhưng lại cảm nhận được mùi rất kém ạ bác sĩ cho cháu hỏi thế là cháu bị gì ạ ?

TRẢ LỜI:

Chào cháu,

Vùng cảm nhận mùi nằm khá cao ở hai bên ngách mũi. Khi cháu bị cảm, nghẹt mũi thì sự lưu thông không khí qua vùng này bị tắc và cháu không thể cảm nhận được mùi. Thông thường khi hết bệnh hay khi  mũi hết nghẹt thì cảm giác mùi sẽ trở lại sau một thời gian ngắn. Riêng trong trường hợp của cháu, do có đau đầu vùng trán và sốt kèm nghẹt mũi, rất nhiều khả năng cháu có viêm xoang kèm theo, nhất là các xoang trán. Đôi khi, tình trạng nghẹt mũi cục bộ có thể thuyên giảm nhưng các triệu chứng viêm xoang vẫn kéo dài.

Cháu nên đi khám tai mũi họng, các bác sĩ có thể cho chụp X quang xoang hay CT để chẩn đoán xác định và đánh giá độ nặng.

Chúc cháu mau khỏe!

Hội thảo chuyên môn

Gửi câu hỏi