Đến nội dung

Nội dung của BS YERSIN

207 phương tiện bởi BS YERSIN (Tìm kiếm giới hạn từ 28-Tháng 9 23)

#3725 Cục thịt dư ở tai bé càng ngày càng lớn?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 28 Tháng 2 2018 - 02:35 PM trong Nhi Khoa

CÂU HỎI:
Em chào Bác Sĩ ạ! Dạ cho e hỏi bé em nay được 3 tháng, bé có thịt dư ở ngay tai nhưng lúc mới sinh thì thấy nhỏ, giờ càng lớn thì thấy cục thịt đó cũng to ra, thì cho e hỏi thì có cắt bỏ được không ạ? Bé khoảng bao nhiêu tháng thì làm được ạ?

CÂU HỎI:
Em chào Bác Sĩ ạ! Dạ cho e hỏi bé em nay được 3 tháng, bé có thịt dư ở ngay tai nhưng lúc mới sinh thì thấy nhỏ, giờ càng lớn thì thấy cục thịt đó cũng to ra, thì cho e hỏi thì có cắt bỏ được không ạ? Bé khoảng bao nhiêu tháng thì làm được ạ?

TRẢ LỜI:

Chào bạn,

Các mẫu thịt dư trước tai này rất phổ biến ở trẻ , một phần liên quan đến quá trình hình thành cơ quan ở vùng này. Hầu hết các mẫu thịt dư này là lành tính và có thể cắt bỏ dễ dàng ở phòng khám. Tuy nhiên, trước khi cắt , bạn nên chú ý kiểm tra hai vấn đề:

1.Kiểm tra thính lực của bé

2.Kiểm tra toàn thân để tìm các tổn thương bẩm sinh

Vấn đề là các bất thường phát triển vùng tai, khe mang có thể kèm theo bất thường cấu trúc tai trong và các tổn thương cơ quan khác. Do đó, nên chú ý kiểm tra chó bé.

Các thịt dư này sẽ không lớn ra nhiều và có lẽ chỉ dừng lại ở mức đó. Các bậc cha mẹ thường để cho con lớn rồi mới cắt khi chúng có nhận thức và biết chú ý vấn đề thẫm mỹ.

Quyết định là ở bạn.

Thân chào!

#3526 Cắt polyp trực tràng cho cháu nhưng hiện tại đi cầu vẫn bị ra máu ?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 19 Tháng 5 2016 - 08:44 AM trong Nhi Khoa

Câu Hỏi :

Chào Bác Sĩ, Cháu nhà em 36 tháng tuổi, trong tháng 4/2016 em có đi bệnh viện ở Huế cắt polyp trực tràng cho cháu nhưng hiện tại đi cầu vẫn bị ra máu, bác sĩ tư vấn giúp em tình trạng này có phải đi cắt thêm lần nữa không? và nếu đi thì bệnh viện nào ở hcm thì tốt ak

Trân trọng Kim Oanh

Trả Lời:

Chào em, Tình trạng của con em nên đi khám lại để xác định nguyên nhân đi cầu ra máu.

Em phải cung cấp thông tin toàn bộ hồ sơ liên quan cuộc phẫu thuật cắt polyp vừa qua để BS có thêm dữ kiện để chẩn đoán bệnh. Nếu cần có thể phải nội soi đường tiêu hóa lại. Tùy tình trạng bệnh lý của con em hiện tại Bs sẽ có phương pháp điều trị thích hợp.

Em có thể khám và điều trị tại Phòng Khám Đa Khoa Quốc Tế Yersin hoặc Bệnh viện Nhi Đống 1,2 TPHCM

Chúc bé mau chóng khỏe mạnh

Thân chào bạn,

BS. Nguyễn Hải Thanh -  Chuyên khoa I - Nhi Khoa
Phòng Khám Đa Khoa Quốc Tế Yersin

#3714 Cắt móng tay làm bé bị chảy máu?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 10 Tháng 1 2018 - 09:33 AM trong Nhi Khoa

CÂU HỎI:
Em cắt móng tay cho bé không may bị vào da chảy máu.Hôm nay e xem thi thấy ngón tay bị sưng đỏ va có mủ vàng. Làm thế nào giờ bác sĩ tư vấn em với.
TRẢ LỜI:
Chào em,
Phần nhiều cháu đã bị nhiễm trùng quanh móng và nhiều khả năng tạo abces. Đây chỉ là nhiễm trùng tại chỗ và việc điều trị khá đơn giản nhưng nếu không xử trí đúng và kịp thời, bệnh có thể diễn tiến mãn tính hoặc lan rộng. Khi tình trạng viêm nặng và tạo abces mủ vàng, thường do tụ cầu vàng Staphylococcus Aureus, là một dạng bệnh đặc biệt gọi là chín mé.
Nói chung, khi bệnh nhẹ chỉ cần làm sạch tại chỗ và rửa vết thương bằng dung dịch sát trùng da kèm bôi các kem kháng sinh tại chỗ. Tuy nhiên, khi có mủ và abces, có thể cần phải rạch để làm sạch mủ và dùng kháng sinh toàn thân đường uống.
Nếu em xác định đã thấy mủ, chúng tôi khuyên nên đưa cháu đi khám sớm để được xử lý đúng cách và kịp thời.
Chúc cháu mau khỏe!

#3662 Cẩn thận với THỦY ĐẬU khi đang mang thai

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 23 Tháng 6 2017 - 04:32 PM trong Tổng quát

CÂU HỎI:
Vợ em bị thuỷ đậu vào tuần thứ 15 của thai kỳ, như vậy con em có bị ảnh hưởng gì không ạ? Em cám ơn.
KHÁM ONLINE TRẢ LỜI:
Chào em,
Dị tật cho bé vì mẹ bị nhiễm thủy đậu vẫn thường được nhấn mạnh. Rát tiếc là vợ bạn đã bị bệnh trong khoảng thời gian rủi ro cho bé.
Tuy nhiên, bạn không nên lo lắng quá vì phần nhiều thì các mẹ có chích ngừa, hoặc đã bệnh từ nhỏ nên thường có kháng thể bảo vệ. Do đó, tỷ lệ thai bị dị tật cũng không cao, chỉ khoảng 2%.
Nếu cháu bé chưa ra đời, bạn nên đi kiểm tra siêu âm ở các đơn vị chuyên siêu âm thai chuyên khoa để có thể phát hiện sớm dị tật, nếu có và có hướng giải quyết.
Chúc cả nhà may mắn!

#3562 Có thể trị dứt điểm khuẩn HP được không?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 25 Tháng 8 2016 - 09:08 AM trong Nội soi -Tiêu hóa

CÂU HỎI

Chào Bác sĩ, xin hỏi Bác sĩ: Vi khuẩn HP trong dạ dày có thể trị khỏi dứt điểm được không ạ? Cảm ơn Bác sĩ.

TRẢ LỜI

Chào cháu,

Vi khuẩn HP có thể trị khỏi hoàn toàn. Tuy việc điều trị chỉ kéo dài từ 10 ngày đến 2 tuần nhưng cần phối hợp nhiều loại kháng sinh. Các cách phối hợp khác nhau gọi là các phác đồ. Chọn phác đồ nào tùy thuộc vào cơ địa của từng bệnh nhân và tùy theo đánh giá của bác sĩ.

Trên thực tế, điều trị không phải bao giờ cũng thành công mà luôn có một tỷ lệ thất bại khoảng 10-20%. Trong trường hợp đó, bác sĩ sẽ đổi phác đồ hoặc yêu cầu cấy vi khuẩn để có lựa chọn chính xác.

Bệnh nhân cần hợp tác và theo đúng hướng dẫn của bác sĩ để có kết quả tốt nhất.

Thân chào.

Tiến sĩ, Bác sĩ Võ Xuân Quang

Phòng Khám Đa Khoa Quốc Tế Yersin

#3731 Có thuốc gì làm nhỏ túi mật mà không cần cắt không?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 22 Tháng 3 2018 - 10:06 AM trong Nội soi -Tiêu hóa

CÂU HỎI (Vũ Dũng - Nam - 1977):
Tôi 41 tuổi, hơn 1 năm trước tối đi khám bị đa polyp túi mật ĐK 2-4mm, cách đây 1 tuần tôi đi kiểm tra lại đk polyp là 6mm. Bác sỹ chỉ định cắt mật, tôi rất lo lắng xin hỏi bác sỹ tôi nên như nào và có thuốc đông ty làm nhỏ polyp không?

CÂU HỎI:
Tôi 41 tuổi, hơn 1 năm trước tối đi khám bị đa polyp túi mật ĐK 2-4mm, cách đây 1 tuần tôi đi kiểm tra lại đk polyp là 6mm. Bác sỹ chỉ định cắt mật, tôi rất lo lắng xin hỏi bác sỹ tôi nên như nào và có thuốc đông ty làm nhỏ polyp không?

TRẢ LỜI:

Chào bạn,

Nếu bạn không có triệu chứg gì và chỉ định mổ chỉ dựa vào siêu âm, bạn có thể nên cân nhắc thêm. Vấn đề ở chỗ siêu âm có tính chủ quan rấ cao và việc sai biệt  vài mm lá rất thường gặp. Do đó, nên kiểm tra lần nữa sau 3-6 tháng

Nếu khối polyp vẫn to, hoặc to thêm thì có chỉ định mổ.

Chúc mau khỏe!

#3627 Có quá mức nhiễm xạ?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 09 Tháng 12 2016 - 09:41 AM trong Tổng quát

CÂU HỎI

Kính chào bác sỹ! Ngày 30/11/2016 em được chỉ định chụp vú bằng phương pháp mammography, chụp 4 phim. Ngày 01/12/2016 em lại được chỉ định chụp tiếp 2 phim vùng xương thắt lưng (1 phim thẳng, 1 phim nghiêng). Trong vòng 2 ngày liên tiếp em chụp tất cả 6 phim xquang. Vậy em có bị nhiễm xạ quá mức cho phép và có nguy hiểm cho sức khoẻ sau này không ạ? Hiện em đang rất hoang mang và lo lắng. Em mong nhận được câu trả lời sớm của bác sỹ ạ. Em cảm ơn rất nhiều!

TRẢ LỜI

Chào em,

Với số phim như em kể, em không có rủi ro hay nguy hiểm về vấn đề nhiễm xạ. Các chỉ định X quang chẩn đoán này vẫn là an toàn rm nhé.

Thân mến,

#3708 Có phải em bị nấm da không?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 24 Tháng 11 2017 - 08:36 AM trong Tổng quát

CÂU HỎI:
Chào bác sĩ! Vài tuần trước một vùng da trên cánh tay em xuất hiện một điểm có hình giống như đồng tiền, rất ngứa, ngày càng lan rộng ra. Em đã đi khám ở một nơi khác, bác sĩ kết luận là viêm da do nấm, và kê đơn thuốc nhưng vẫn không hết. Nay khắp người lại xuất hiện những vít đỏ, nhỏ, giống như muỗi đốt, rất ngứa. Bác Sĩ cho em biết em bị gì vậy ạ! Cảm ơn bác sĩ!

CÂU HỎI:
Chào bác sĩ! Vài tuần trước một vùng da trên cánh tay em xuất hiện một điểm có hình giống như đồng tiền, rất ngứa, ngày càng lan rộng ra. Em đã đi khám ở một nơi khác, bác sĩ kết luận là viêm da do nấm, và kê đơn thuốc nhưng vẫn không hết. Nay khắp người lại xuất hiện những vít đỏ, nhỏ, giống như muỗi đốt, rất ngứa. Bác Sĩ cho em biết em bị gì vậy ạ!

Cảm ơn bác sĩ!

TRẢ LỜI:

Chào em,

Rất tiếc, mọi tổn thương da đều chỉ được chẩn đoán chính xác bằng cách quan sát trực tiếp. Tuy mô tả ban đầu rất giống nấm da nhưng việc không đáp ứng điều trị và việc xuất hiện các tổn thương khác làm việc chẩn đoán trở nên phức tạp hơn.

Em nên đi khám ba da liễu để tránh điều trị sai lầm.

Thân chào!

#3636 Có nên Test hơi thở C14?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 29 Tháng 12 2016 - 08:56 AM trong Nội soi -Tiêu hóa

CÂU HỎI

Chào Bác sĩ. Con trai tôi chưa đủ 3 tuổi, xuống bệnh viện bác sỹ đề nghị test thở C14 để thử HP dạ dày, liệu con tôi sẽ bị ảnh hưởng sức khỏe như thế nào không? Nhờ Bác sĩ giải đáp. Tôi thấy lo lắng quá. Cảm ơn Bác sĩ rất nhiều.

TRẢ LỜI

Xin chào bạn,

Test hơi thở C14 có sử dụng chất phóng xạ với hàm lượng rất nhỏ. Người ta ước tính rằng mức phóng xạ thu nhập khi dùng test C14 tương ứng với mức phơi nhiễm trong tự nhiên ít hơn một ngày hoặc chỉ bằng một phần tư so với việc chụp một hình X quang phổi thông thường. Nhiều nghiên cứu đã xác nhận dùng test hơi thở C14 là an toàn cho trẻ em. Tuy nhiên, những người cẩn thận luôn cho rằng nếu có thể dùng những phương pháp chẩn đoán hoàn toàn không gây hại thì vẫn tốt hơn. Do đó,  khuynh hướng chung là đề nghị việc thay thế hoàn toàn test hơi thở C14 băng nhóm C13 không có hoạt tính phóng xạ, nếu có thể được.

Về mặt lý luận, nếu bạn hỏi là test C14 có hại cho trẻ hay không thì câu trả lời là có nhưng mức độ rất thấp và chấp nhận được. Cũng giống như khi trẻ bị bệnh, bạn bắt buộc phải cho cháu đi thử máu, chụp X quang phổi hay đôi khi là CT.

Về mặt thực hành, các phòng khám trên thế giới vẫn cho phép sử dụng test hơi thở C14 cho trẻ em.

Ảnh minh họa (Nguồn: Internet)
Tuy nhiên, nếu bạn quá lo lắng về vấn đề này, bạn có thể đưa cháu đến test hơi thở C13 tại Phòng Khám Yersin. Phương pháp test hơi thở C13 có độ nhạy cao, chuyên biệt và chính xác (tương đồng với C14) nhưng đặc biệt không có chất phóng xạ nên an toàn cho tất cả mọi người kể cả trẻ em dưới 8 tuổi và phụ nữ đang mang thai.

Chúc cháu chóng khỏe!

Thân chào,

#3581 Có nên phẫu thuật cắt dạ dày?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 28 Tháng 9 2016 - 09:22 AM trong Nội soi -Tiêu hóa

CÂU HỎI

Chào Bác sĩ. Tôi đi nội soi dạ dày, có sinh thiết. Bác sỹ nội soi kết luận: Viêm niêm mạc dạ dày mạn tính hoạt động mạnh, dị sản ruột, loạn sản độ thấp, HP dương tính (++). Bác sỹ khoa nội khuyên tôi cần phải mổ cắt da dạ dày ngay không thi bị ung thư. Tôi xin Bác sỹ tư vấn: 1. Có phác đồ điều trị nào khỏi bệnh mà không cân cắt dạ dày không? 2. Nếu phải mổ cắt dạ dày thì có cần thiết phải ngay bây giờ không. Cảm ơn Bác sĩ rất nhiều!

TRẢ LỜI

Chào bạn,

Chúng tôi e là bạn đã hiểu nhầm ý kiến của bác sĩ điều trị. Với những thông tin mà bạn cung cấp, chúng tôi không thấy có lý do nào để chỉ định phẫu thuật cắt dạ dày cả.

Bạn chỉ cần điều trị viêm dạ dày, tiệt trừ HP và theo dõi định kỳ vùng tổn thương có loạn sản là đủ.

Thân chào bạn.

#3590 Có nang thận nhỏ 12 - 14mm gần ống dẫn tiểu?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 10 Tháng 10 2016 - 09:13 AM trong Tổng quát

CÂU HỎI

Chào Bác sĩ, tôi có đi khám, xét nghiệm và kiểm tra máu, siêu âm. Bác sĩ kết luận tôi có 1 nang thận nhỏ 12 - 14mm gần ống dẫn tiểu vì vậy tôi thường xuyên phải đi tiểu nhiều. Hiện tại không có bất kì triệu chứng nào khác (đau đầu, phù, ngứa, nhức,...) chỉ là tần suất đi tiểu. Tôi ngại nếu không chữa trị ngay mà để lâu ngày sẽ chuyển biến sang suy thận. Rất mong muốn nhận được lời khuyên từ Bác sĩ. Cảm ơn rất nhiều.

TRẢ LỜI

Chào bạn,

Chúng tôi không rõ độ tuổi của bạn là bao nhiêu nhưng nang thận lành tính là một tổn thương rất phổ biền ở người trưởng thành.

Nang thận hiếm khi gây triệu chứng, trừ khi quá lớn ( từ 4-5 cm trở lên) thì có thể có biến chứng vỡ, xuất huyết hay nhiễm trùng.
Chúng tôi không cho rằng tình trạng đi tiểu thường xuyên của bạn liên quan đến nang thận. Thực tế, nang này khá nhỏ và không khả năng gây triệu chứng gì.

Nếu là nam, bạn chú ý tiền liệt tuyến. Nếu là nữ, cần đánh giá chức năng bàng quang.

Thân chào!

#3615 Có cơ hội mang thai không?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 21 Tháng 11 2016 - 10:07 AM trong Phụ khoa

CÂU HỎI

Thưa Bác Sĩ, em năm nay 25 tuổi. Em là người có chu kỳ kinh nguyệt đều đặn, kinh nguyệt gần nhất của em bắt đầu ngày 30.10.2016 và kết thúc vào khoảng 03.11.2016 (vào ngày này thì kinh không ra quần hay băng mà chỉ xuất hiện khi em đi tiểu sau đó em có dùng giấy vệ sinh để lau thì mới có 1 chút ở trên giấy). Đến ngày 04.11.2016 em có quan hệ với bạn trai nhưng không dùng phương pháp bảo vệ. Lúc em sử dụng giấy vệ sinh để lau sau khi quan hệ thì em thấy có vết máu ở trên giấy . Đây là lần quan hệ thực sự đầu tiên của em. Những lần trước thì bạn trai e chỉ dùng tay đưa vào. EM không rõ việc ra máu này là so kinh nguyệt còn sót lại hay là do rách màng trinh. Sau đó khoảng 15 phút em có dùng ngay thuốc tránh thai khẩn cấp loại 1 viên, rồi em ra nhà vệ sinh để dùng nước rửa. Sau đó các ngày kế tiếp em thấy có hiện tượng: - Ngực em cảm thấy cương hơn bình thường. - Sau đó có 1 ngày em có cảm giác rất muốn sex. - Em gặp hiện tượng đái buốt và đi tiểu nhiều lần. - Thỉnh thoảng em đi vệ sinh, lấy giấy vệ sinh lau thì có vết máu ở giấy. Hiện tượng này không đều, Lúc em thấy có , lúc không có. - Đến hôm nay thì đi vệ sinh nhìn xuống bồn thì thấy máu chảy ra 1 lượng nhiều có kèm theo chất nhờn màu nâu sậm, nhưng chỉ xảy ra khi e đi tiểu nhưng không ra quần. Trên đây là 1 số hiện tượng em gặp phải khi em sử dụng thuốc tránh thai khẩn cấp. Còn lại thì cơ thể em hoàn toàn bình thường. Sau đây em có 1 số câu hỏi rất mong bác sĩ giúp đỡ ạ: - Việc em quan hệ sau ngày hết kinh nguyệt như trên thì như vậy thì khả năng có thai của em có xảy ra không ạ? Đây có phải là ngày quan hệ an toàn không ạ? - Việc em găp phải những tác dụng phụ của thuộc tránh thai như trên, đó có phải dấu hiệu của thuốc tránh thai đã tác dụng thành công không ạ? Ví dụ như việc chảy máu âm đạo. - Nếu em có kinh sớm hơn chu kỳ thông thường khoảng 25 - 26 ngày thì có đủ kết luận là em sẽ không mang thai không ạ? - Em có thể dùng que thử thai ở thời điểm nào tính từ ngày bắt đầu quan hệ ạ? Hiện tại em đang sinh sống ở nước ngoài, vì vậy họ chỉ cung cấp que thử thai dùng sau chậm kinh 1 tuần hoặc 2 tuần. - Nếu sau 10 ngày quan hệ, em đến bác sĩ để kiểm tra về việc có Bầu hay không thì kết quả có chính xác không ạ? Em cảm ơn bác sĩ nhiều ạ.

TRẢ LỜI

Em có kinh ngày 30/10/16 đến 4/11/16 em có quan hệ trong khi máu kinh chưa dứt hẳn thì đó là ngày an toàn. Và việc em có những tác dụng phụ của thuốc ngừa thai không phải là dấu hiệu báo thuốc ngừa thai đã có hiệu quả. Vì thế, sau quan hệ 02 tuần em có thể thử QST đề biết có thai hay không.

Chúc em may mắn. Chào em.

#3519 Câu hỏi về đau dạ dày

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 29 Tháng 4 2016 - 02:20 PM trong Các vấn đề liên quan đến Tiêu hoá

Câu hỏi :

Thưa bác sĩ, Tôi hoàn toàn khỏe mạnh, không có bất kỳ triệu chứng nào bất thường của hệ thống tiêu hóa ( đau bụng, đi ngoài, sôi bụng, ợ chua, đầy hơi...).

Tôi đi khám nội soi dạ dày, đại trực tràng tại BV Đại học y Hà Nội. Dạ dày và đại tràng có folip 0.8 cm, bác sĩ làm thủ thuật cắt, xét nghiệm tế bào cho kết quả " polip tuyến thân vị kết hợp viêm mãn tính", HP++. Xet nghiệm nấm ( -).

Tuy nhiên khi đọc kết quả hình ảnh, BS cho rằng tôi bị nhiễm nấm và chỉ định đến phòng khám khác soi lại và kết luận nấm +.

BS kê đơn uống thuốc 20 ngày: Diflucan và Nystatin.

Tôi đã uống thuốc 20 ngày và thực sự rất bối rối không hiểu điều trị như vậy đã đúng hướng chưa? Sau khi uống thuốc tôi lại thấy bụng hơi đau lâm râm vào buổi sáng hoặc chiều tối.

Xin bác sĩ tư vấn giúp tôi nên đi kiểm tra lại hay không? Nếu bị nấm dạ dày thì có biểu hiện triệu chứng lâm sàng không? Nếu nội soi nhìn trên hình ảnh có thấy được nấm không? Cần xét nghiệm để biết loại nấm nào không?Trân trọng cảm ơn.

-- Nguyễn Đức Thịnh --

Trả lời :

Xin chào bạn,

Trước hết, việc bất đồng ý kiến trong y khoa là rất phổ biến.

Do đó, việc thảo luận trao đổi với nhau giữa các bác sĩ khi cùng điều trị cho một bệnh nhân là rất cần thiết. Ngược lại, việc bình luận về chẩn đoán hay điều trị của người khác dù có hay không có đủ các dữ kiện cần thiết, đều là không đúng cả về mặt đạo đức lẫn chuyên môn.

Trong trường hợp của bạn, chúng tôi không cho là có ai sai ai đúng mà chỉ muốn nhắc bạn một khả năng là có thể bạn có cả hai vấn đề : viêm dạ dày do HP và viêm thực quản do nấm. Trong trường hợp đó, các thuốc điều trị hoàn toàn hợp lý.
Trong trường hợp bạn có nghi vấn, nên trao đổi trực tiếp với bác sĩ đang điều trị.
Chúng tôi cho là việc có thêm ý kiến tư vấn thứ ba không chắc chắn đúng mà chỉ làm bạn thêm hoang mang.

Thân chào

#3522 Câu hỏi về Virut viêm gan C

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 09 Tháng 5 2016 - 08:11 AM trong Tổng quát

Câu Hỏi

Chào bác sĩ xin bác sĩ tư vấn giúp mẹ tôi năm nay 50 tuổi bị viêm gan virut C type 2 điều trị 6 tháng với thuốc chích với uống ribavirin .

Đã điều trị xong và xét nghiệm điều dưới ngưỡng phát hiện . nhưng sau khi điều trị mẹ tôi vẫn còn cảm thấy hơi sốt và nóng trong người .

Vậy tôi hỏi 1, thuốc điều trị viêm gan c bao lau mới thải ra khỏi cơ thể và trở về bình thường 2, tỷ lệ khỏi bệnh là bao nhiêu .

Cám ơn nhiều . Trân trọng !

( Trần Anh )

Trả Lời

Xin chào bạn,

Tuy thông tin không rõ nhưng do bạn có đề cập đến thuốc chích, chúng tôi đoán là mẹ bạn được điều trị bằng phác đồ Peg-Interferon kết hợp với Ribavirin.

Đây là phác đồ điều trị đã có từ hơn 10 năm trước, có tác dụng tốt nhưng không hoàn toàn hiệu quả trên mọi bệnh nhân. Kết quả điều trị thành công vào khoảng 50-70% tùy theo kiểu gen của virus gây bệnh. Sau điều trị thành công, vẫn có một tỷ lệ nhỏ tái phát khoảng 5%.

Gần đây, có những thuốc mới giúp điều trị thành công đến 99% trong thời gian ngắn từ 8-24 tuần, ngay cả với kiểu gen 1, loại khó điều trị nhất. Tuy nhiên, chi phí cho các thuốc này là rất cao, có thể lên đến 100.000 usd cho một đợt điều trị. Ở Việt Nam đã có một số thuốc dạng generic có nguồn gốc từ Ấn độ với chi phí thấp hơn.

Trở lại vấn đề tác dụng phụ do thuốc. Peg-Interferon có thời gian bán hủy khoảng 40 giờ nên thuốc sẽ nhanh chóng biến mất vài ngày sau khi dùng thuốc. Đối với Ribavirin dùng kéo dài, thời gian bán hủy của thuốc là 12 ngày. Tuy nhiên, ngay cả khi thuốc đã lọc ra từ máu thì vẫn cón một lượng lớn Ribavirin còn tồn tại ngoài mạch máu.

Lượng Ribavirin này có thể tồn tại kéo dài đến 6 tháng và có thể giải thích vì sau bệnh nhân vẫn cảm thấy mệt mỏi khó chịu kéo dài sau khi ngưng thuốc.

Thân chào

Hình gửi kèm thu nhỏ

• icon quang cao thương hieu.png

#3518 Câu hỏi tư vấn bệnh sơ Gan cho Ba (60 tuổi)

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 29 Tháng 4 2016 - 08:44 AM trong Tổng quát

Câu hỏi :

Kính gửi Bác sĩ, xin bác sĩ  tư vấn cho em 1 chút về bệnh xơ gan, Ba em năm nay 60 tuổi đi khám bệnh ở bệnh viện Đa Khoa  tỉnh bác sĩ  cho làm các xét nghiệm, siêu âm và chụp CT Scanner bụng chậu, kết quả là bị xơ gan độ 2, bs cho dùng thuốc tây liên tục mà chi phí 1 tháng 2 tr mấy 3tr / tháng, vì nhà ở quê ko có điều kiên nên gia đình đã chuyển qua dùng thuốc nam do thầy lang người dân tộc bốc uống.

Xin bs tư vấn thêm về bệnh xơ gan và hướng điều trị.

Em xin chân thành cảm ơn bác sĩ.

-- Nguyễn Duy Tiến --

Câu trả lời.

Thân chào  Bạn

Qua thông tin Bạn cho biết Ba của Bạn được chẩn đoán xơ gan dưa vào các kết quả Xét nghiệm – siêu âm , chụp CTscan nhưng không có chi tiết của các xét nghiệm ấy .

Hơn nữa người bệnh cần được bác sĩ thăm khám cụ thể kết hợp với chi tiêt của các kết quả trên cùng với xác định nguyên nhân của xơ gan thì việc tư vấn và hướng điều trị mới có thể chính xác được . Việc điều trị cho người bệnh xơ gan không thể nói chung chung mà cần dựa trên từng cơ thể ( qua khám bệnh thực tế ) và tình huống mỗi người bệnh khác nhau .

Bệnh xơ gan nói chung là nhu mô gan bi hư hại và tạo thành những dãi xơ do tổn thương nhiều năm bởi nhiều nguyên nhân khác nhau  dẫn đến các chức năng của gan bị suy giảm tùy theo mức độ xơ gan nhẹ hay nặng . Nếu tình trạng này không được điều trị và khắc phục sớm kịp thời sẽ dẫn đến nhiều biến chứng về dinh dưỡng , báng bụng, xuất huyết đường tiêu hóa  suy thận và suy đa cơ quan và có một lệ 10% dẫn đến ung thư gan . Hiện nay có nhiều phương pháp điều trị tích cực hơn đối với bệnh này giúp cải thiện tình trạng của tổn hại của gan và chất lượng cuộc sống của nguời bệnh nếu như được thực hiện sớm .

Vì vậy Bác sĩ khuyên bạn và thân nhân nên có hướng tích cực hơn là đưa người bệnh đến gặp bác sĩ chuyên khoa sâu về gan mật

Bác sĩ Trần Ánh Tuyết

#3525 Câu hỏi chích Vacxin cho bé.

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 13 Tháng 5 2016 - 08:31 AM trong Nhi Khoa

CÂU HỎI

Xin chào bác sĩ, bé nhà em nay được 2,5 tháng đã chích ngừa 5 trong 1 mũi đầu tại trung tâm y tế dự phòng, loại tiêm chủng mở rộng, nay em muốn chích tiếp cho bé tại bệnh viện, loại dịch vụ. Bác sĩ cho em hỏi có được không ạ? Có ảnh hưởng gì tới bé không ạ? Cảm ơn bác sỉ nhiều

Trân trọng !

(Nguyễn Hoàng Kim Thy)

TRẢ LỜI

Chào bạn, Những mũi tiêm vacxin tiếp theo theo lịch chủng ngừa bé của em có thể tiêm theo lịch tiêm chủng dịch vụ mà không ảnh hưởng gì đến hiệu quả phòng bệnh cho bé hay lịch tiêm chủng.

Thân chào bạn,

BS. Nguyễn Hải Thanh -  Chuyên khoa I - Nhi Khoa
Phòng Khám Đa Khoa Quốc Tế Yersin

Những mũi tiêm vacxin tiếp theo theo lịch chủng ngừa bé của em có thể tiêm theo lịch tiêm chủng dịch vụ mà không ảnh hưởng gì đến hiệu quả phòng bệnh cho bé hay lịch tiêm chủng

#3598 Các Thực Phẩm Không Tốt Cho Hệ Tiêu Hóa

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 22 Tháng 10 2016 - 10:45 AM trong Tổng quát

1. Các món chiên (rán)

Các món này chứa nhiều chất béo và có khả năng gây tiêu chảy. Nước xốt đậm đặc, mỡ động vật, món tráng miệng nhiều bơ hoặc kem đều có thể ảnh hưởng không tốt đến tiêu hóa.

Nên chọn các món quay hoặc nướng và ít nước xốt loãng với ít rau củ thay thế cho bơ hay kem.

2. Trái cây họ cam quít

Vì chúng có hàm lượng chất xơ cao, chúng có khả năng làm một số người thấy cồn cào dạ dày. Nếu thấy bụng không ổn, nên tránh bớt nhóm trái cây này, như cam quít và bưởi chẳng hạn.

3. Đường hóa học

Nhai nhiều chewing gum không đường, vốn chứa nhiều sorbitol, có thể bị tiêu chảy hoặc đau bụng. Bất cứ thực phẩm nào khác chứa đường dạng này cũng có thể gây hậu quả tương tự.

FDI khuyến cáo, mỗi ngày nếu ăn từ 50g sorbitol trở lên có thể gây tiêu chảy, mặc dù ở một số người, một lượng thấp hơn nhiều cũng đủ sinh chuyện.

4. Quá nhiều chất xơ

Thực phẩm dạng chất bột đường như ngũ cốc nguyên hạt hoặc rau củ thường là tốt cho hệ tiêu hóa. Tuy nhiên, bắt đầu bằng một lượng quá nhiều sẽ gây khó tiêu, đầy hơi, chướng bụng. Vì thế, nếu muốn áp dụng chế độ ăn giàu xơ, nên tăng từ từ.

getty_rf_photo_of_assorted_breads_rolls.

5. Đậu

Đậu có chứa protein và chất xơ tốt cho sức khỏe, tuy nhiên nó cũng chứa một lượng đường khó tiêu hóa gây đầy hơi, chướng bụng. Cơ thể chúng ta vốn không có enzyme để phân hủy dạng đường này. Các vi khuẩn đường ruột sẽ giúp ta làm việc đó nhưng quá trình đó sẽ làm sinh ra nhiều hơi.

Thử mẹo nhỏ để giảm bớt chút lượng đường rắc rối này. Ngâm đậu khô trong nước ít nhất 4 tiếng sau đó xả sạch nước trước khi nấu.

getty_rf_photo_of_bean_soup_with_bread.j

6. Các loại bắp cải

Họ bắp cải như bông cải xanh, cải bắp cũng chứa loại đường khó tiêu, gây đầy hơi. Bên cạnh đó, họ bắp cải còn chứa hàm lượng chất xơ cao, nên hơi khó tiêu hóa. Để giúp tiêu hóa dễ dàng hơn, nên ăn sau khi nấu chín thay vì ăn sống.

7. Đường fructose

Thực phẩm ngọt chứa loại đường này như sodas, kẹo, nước trái cây và bánh...gây khó tiêu ở một số người. Ngoài ra, còn có nguy cơ gây tiêu chảy, đầy hơi, chướng bụng.

8. Ăn cay

Một số người sẽ gặp triệu chứng khó tiêu hoặc nóng rát lồng ngực khi ăn cay nhiều.

Nghiên cứu cho thấy thành phần capsaicin chứa trong ớt chính là thủ phạm.

9. Sản phẩm từ sữa

Nếu loại thực phẩm này gây tiêu chảy, đầy hơi chướng bụng, có thể cơ thể bạn không dung nạp lactose. Điều đó có nghĩa là cơ thể không có loại enzyme giúp tiêu hóa đường trong sữa và các sản phẩm từ sữa. Do đó, nên tránh loại thực phẩm này hoặc tìm cách bổ sung bằng các thuốc chứa men bổ sung, thường được bán tự do không cần toa.

getty_rf_photo_of_cheese_slices_and_fork

10. Kẹo the (kẹo bạc hà)

Kẹo này sẽ làm dãn các cơ vòng tâm vị, gây trào ngược và triệu chứng nóng rát lồng ngực. Chocolate hoặc cafe cũng được cho là thủ phạm.

Các chuyên gia khuyên, để tránh trào ngược bạn có thể giảm áp lực gây trào ngược bằng cách giảm cân, chia nhỏ bữa ăn hoặc không nằm ngay sau khi ăn.

Ngoài ra, cần chú ý những món gây trào ngược để tránh.

getty_rf_photo_of_hands_with_peppermints

Nhóm Biên Dịch Y Khoa, Phòng Khám Đa Khoa Quốc Tế Yersin

Nguồn WebMD

(Bản quyền các bài dịch thuộc về các dịch giả và yersinclinic.com. Mọi hành vi đăng lại, trích dẫn phải ghi rõ nguồn yersinclinic.com)

___________________________________________________________________________________

Quý khách vui lòng liên hệ số điện thoại 0933 668 827 hoặc email CS@khamonline.com để đặt hẹn và được tư vấn.

#3551 Chứng mất ngủ...

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 04 Tháng 8 2016 - 09:42 AM trong Tổng quát

CÂU HỎI

Chào Bác sĩ. Năm nay tôi 60 tuổi. Nhiều năm gần đây, tôi bị chứng khó ngủ. Mỗi đêm tui chỉ ngủ được khoảng chừng 4-5 tiếng thậm chí nhiều đêm còn ít hơn. Tui có sử dụng thuốc ngủ nhưng rất ít (khoảng mấy ngày một lần) và dùng với liều lượng rất ít. Thời gian đầu rất có hiệu quả. Nhưng dạo gần đây tôi vẫn không ngủ được kể khi đã dùng thuốc, kèm theo đó là chứng đau đầu. Xin Bác sĩ tư vấn giúp tôi: Nên ngủ bao nhiêu giờ/ ngày là hợp lý và tôi cần làm gì với trường hợp của mình. Cảm ơn Bác sĩ rất nhiều.

TRẢ LỜI

Chào bạn,

Mất ngủ là một tình trạng thường gặp ở người lớn tuổi và có rất nhiều nguyên nhân.

Trong một số trường hợp, mất ngủ có thể gây ra do một căn bệnh có sẵn về tâm lý như trầm cảm, hay về hô hấp như suyển hay bệnh phổi tắc nghẽn mãn tính. Thậm chí, các bệnh nội tiết như cường giáp, tiểu đường và bệnh tiêu hóa như trào ngược dạ dày thực quản cũng hay gây mất ngủ. Nhiều bệnh khác không gây mất ngủ nhưng những thuốc điều trị chúng lại góp phần gây nên mất ngủ.

Ngay cả khi không có bệnh, có nhiều yếu tố khác cũng góp phần ảnh hưởng đến giấc ngủ. Các yếu tố thường gặp bao gồm độ ồn , điều kiện ánh sáng, tình trạng giường chiếu, chế độ ăn, lịch làm việc....

Khi hoàn toàn không tìm được nguyên nhân và yếu tố thuận lợi, chứng mất ngủ được coi là nguyên phát và được điều trị bởi các bác sĩ tâm lý, các bác sĩ thần kinh hoặc các chuyên viên chuyên về bệnh lý giấc ngủ. Có thể nói, thuốc an thần hay thuốc ngủ hầu như bao giờ cũng là biện pháp cuối cùng và việc sử dụng lâu dài không được khuyến khích.

Trong trường hợp của bạn, chúng tôi cho rằng nên xem xét lại để loại trừ các yếu tố ảnh hưởng đến giấc ngủ tử bên ngoài và điều chỉnh. Việc dùng thuốc , vì hầu hết đều là dạng phải ghi toa, bắt buộc bạn phải được khám và theo dõi ở phòng khám.

Ở nước ngoài, bệnh lý liên quan giấc ngủ là một lĩnh vực khá riêng và có những biện pháp điều trị chuyên biệt. Ở Việt Nam, rất tiếc là chưa chú ý lắm vào điều này.

Chúc bạn mau khỏe!

Tiến sĩ - Bác sĩ Võ Xuân Quang

#3583 Chụp X-quang nhiều lần có nguy hiểm?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 03 Tháng 10 2016 - 10:18 AM trong Tổng quát

CÂU HỎI

Chào Bác sĩ, em bị u nang xương ở ngón tay và đã phẫu thuật vào tuần trước. Hiện tại sức khỏe em rất tốt nhưng có 1 số vấn đề em rất mong được Bác sĩ tư vấn giúp em. Đó là việc em chụp X-quang quá nhiều lần. Tổng cộng em đã chụp X-quang đến 5 lần trong thời gian ngắn mà mỗi lần 2 phim cộng với chụp trong khi phẫu thuật. Liệu như thế có nguy hiểm gì cho cơ thể không ạ? Mong Bác sĩ tư vấn giúp em, em xin cảm ơn!

TRẢ LỜI

Chào bạn,

Em đang hỏi về các rủi ro do phóng xạ vì phải chụp x quang nhiều lần. Để đánh giá độ nhiễm xạ, người ta dùng đơn vị mSv để theo dõi. Ngay ở người bình thường cũng cò bị nhiễm xạ từ các nguồn tự nhiên như mặt trời, trái đất và các hoạt chất phóng xạ rải rác trong tự nhiên.

Con số được ghi nhận là 3,1 mSv mỗi năm.

Việc chụp x quang sẽ làm tăng mức độ nhiễm xạ. X quang ngực là 0,1 mSv. Chụp CT ngực là 7mSv.

Riêng về chụp bàn tay, do diện chụp nhỏ hơn nên mức nhiễm xạ cũng ít hơn nhiều. Trên thực tế, việc phơi xạ bàn tay là rất cao ở các bác sĩ làm X quang. Giới hạn an toàn bức xạ ở bàn tay là 500 mSv mỗi năm.

Nói cách khác, bạn không có gì phải lo lắng nhé.

Thân chào.

#3719 Chóng mặt như muốn té ngã - Triệu chứng bệnh gì?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 29 Tháng 1 2018 - 03:56 PM trong Tổng quát

CÂU HỎI:
Con thương bị chóng mặt, nhức đầu...khi ngồi xuống đứng lên hay bị bị trạng không thấy đường như muốn té ngã? Cho con hỏi con bị gì vậy ạ?

CÂU HỎI:
Con thương bị chóng mặt, nhức đầu...khi ngồi xuống đứng lên hay bị bị trạng không thấy đường như muốn té ngã? Cho con hỏi con bị gì vậy ạ?

TRẢ LỜI:

Chào cháu,

Tuy hơi ba phải, nhưng đúng là chỉ có hai khả năng trong trường hợp của cháu .

1. Có thể cháu chẳng có bệnh thực thể gì cả. Tình trạng chóng mặt nhưc đầu, choáng váng khi thay đổi tư thế có thể chỉ là hậu quả của một chế độ sinh hoạt hay làm việc mất cân bằng. Có nhiều lý do lắm, và lý do nào cũng gây ra các triệu chứng tương tự . Có thể kể ra như thức đêm nhiều, làm việc gắng sức, thường xuyên nhịn đói , bỏ bữa, sinh hoạt tình dục quá mức.. Các trường hợp bị stress, trầm cảm, rối loạn tâm lý khác cũng có thể có biểu hiện tương tự.

2.Ngược lại, có nhiều bệnh toàn thân khác có các biểu hiện mà cháu mô tả, đặc biệt có khả năng liên quan đến hệ máu và tim mạch. Thiếu máu là một nhóm lớn, các bệnh tim là nhóm thứ hai.

Bác sĩ cần khám thực thể để xác định nguyên nhân cháu ạ. Cháu mô tả có chi tiết đến đâu , cũng không thể tìm được nguyên nhân.

Chúc cháu mau khỏe!

#3646 Cháu có bị Zona?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 13 Tháng 4 2017 - 10:13 AM trong Nhi Khoa

CÂU HỎI

Con em mới 1.5 tháng tuổi. Từ hôm qua cháu có 1 vết đỏ ở ngấn cổ to bằng đót ngón tay, bên trong có những mụn màu trắng, có mụn bị vỡ ra. Nhìn bề ngoài rất giống bị zona thần kinh. Nhưng bé chỉ bị 1 vết ở đó thôi. Cháu không sốt, ăn ngoan, ngủ ngoan. Bác sĩ cho hỏi vậy cháu bị làm sao ạ? Cảm ơn Bác sĩ!

TRẢ LỜI

Chào em,

Có những tổn thương da giống nhau nhưng do các nguyên nhân khác nhau gây ra.  Bác sĩ phải nhìn trực tiếp mới chẩn đoán chính xác. Theo cách em mô tả trường hợp con em giống 1 dạng tổn thương da do virus, tổn thương có thể tự hạn chế (tự khỏi) nhưng cũng có thể lây ra các vị trí khác trên cơ thể bé. Nên giữ gìn vệ sinh da, tắm rửa sạch sẽ tránh nhiễm trùng. Nếu có hiện tượng lan rộng, em nên cho cháu đi khám để được xử trí thích hợp.

#3539 Bị thủy đậu trong giai đoạn đầu thai kì...

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 06 Tháng 7 2016 - 10:06 AM trong Tổng quát

CÂU HỎI

Thân chào Bác sĩ. Em vừa khỏi thủy đậu cách đây 2 tuần. Nhưng hiện tại em vừa phát hiện, em đã có thai được 5 tuần (tức thời em bị thủy đậu trong giai đoạn mang thai). Vậy với tình trạng như vậy có ảnh hưởng gì đến thai nhi và sự phát triển của bé sau này không ạ? Xin cảm ơn Bác sĩ.

TRẢ LỜI

Chào em, trường hợp mắc bệnh Thủy đậu trong 3 tháng đầu thai kỳ có nguy cơ cao ảnh hưởng tới em bé em ạ (có thể có dị tật bẩm sinh). Vì thế em nên đi khám Bác sĩ Chuyên khoa Sản sớm nhất có thể để được tư vấn và điều trị thích hợp. Chào em!

Trưởng Khoa Nhi - BS. Nguyễn Thị Hải Thanh

#3705 Bị khô mắt sau mổ lasik?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 15 Tháng 11 2017 - 11:38 AM trong Tổng quát

CÂU HỎI:
Em chào bác sĩ. Em bị khô mắt sau mổ la sik thì đc bs kể nhỏ liposic eye gel trong 1 tháng. Bác sĩ cho e hỏi sau 1 tháng thì em tra tiếp có đc ko ạ? Hay phải ngừng 1 thời gian. Em cám ơn Bác sĩ ạ.

CÂU HỎI:
Em chào bác sĩ. Em bị khô mắt sau mổ lasik thì đc bs kể nhỏ liposic eye gel trong 1 tháng. Bác sĩ cho e hỏi sau 1 tháng thì em tra tiếp có đc ko ạ? Hay phải ngừng 1 thời gian. Em cám ơn Bác sĩ ạ.

TRẢ LỜI:

Chào em,

Việc khô mắt sau mổ Lasik là khá phổ biến, có thể kéo dài nhiều tuần đến nhiều tháng. Việc sử dụng thuốc hoàn toàn phụ thuộc vào cơ địa và diễn tiến của em. Nếu sau 1 tháng, em không còn cảm giác xốn , khó chịu thì có thể ngưng.

Nếu tình trạng xốn mắt còn kéo dài, có thể phải tiếp tục dùng thuốc thời gian dài. Chú ý uống nhiều nước, dùng dầu cá hay các chế phẩm có Omega 3 để giúp tiết nước mắt.

Thân chào!

#3732 Bị khó thở khi ngủ nên khám chuyên khoa nào?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 22 Tháng 3 2018 - 10:11 AM trong Tổng quát

CÂU HỎI:
Tôi bị khó thở khi ngủ. Tôi nên khám chuyên khoa nào, nhờ các bác sĩ tư vấn giúp. Xin cám ơn!

CÂU HỎI:
Tôi bị khó thở khi ngủ. Tôi nên khám chuyên khoa nào, nhờ các bác sĩ tư vấn giúp. Xin cám ơn!

TRẢ LỜI:

Chào em,

Em có thể đi khám chuyên khoa rối loạn giấc ngủ.  Nếu em ở TPHCM, phong khám CHAC ở 110 Ngô quyền có bs chuyên khoa phù hợp.

Thân chào!

#3702 Biến đổi tế bào phản ứng do viêm - có thể sinh con không?

Đã gửi bởi BS YERSIN trong 15 Tháng 11 2017 - 11:10 AM trong Phụ khoa

CÂU HỎI:
Xin chào Bác sĩ, mình vừa nhận được kết quả xét nghiệm tế bào cổ tử cung
kết quả kết luận là biến đổi tế bào phản ứng do viêm là như thế nào ạ?
Với kết quả đó thì khả năng sinh sản có bình thường và có cần điều trị gì không ạ?
Chân thành cảm ơn Bác sĩ đã tư vấn.

CÂU HỎI:
Xin chào Bác sĩ, mình vừa nhận được kết quả xét nghiệm tế bào cổ tử cung kết quả kết luận là biến đổi tế bào phản ứng do viêm là như thế nào ạ? Với kết quả đó thì khả năng sinh sản có bình thường và có cần điều trị gì không ạ?

Chân thành cảm ơn Bác sĩ đã tư vấn.

TRẢ LỜI:

Kết luận của xét nghiệm tế bào CTC là "biến đổi tế bào phản ứng do viêm" nghĩa là biến đổi tế bào trong giới hạn bình thường , không có biến đổi tế bào bất thường, có nguy cơ ung thư.

Tóm lại kết quả Pap của bạn như vậy là bình thường.

Bác sĩ Trần Thị Anh Lan

Hội thảo chuyên môn

Gửi câu hỏi